ยุคนี้พระเสื่อม เพราะพวกเราเสื่อม

กระทู้สนทนา
พระเสื่อม เพราะพวกเราเสื่อม

เพราะพวกเราเสื่อม เราจึงให้ความเคารพนับถือพระเสื่อมๆ
สมัยที่ผมยังไปวัด ผมก็เห็นพวกเรานั่งรอให้พระดูดวงให้ แล้วก็"ทำบุญ" กันเยอะๆ
พระดูดวงพวกนี้ ก็จะมีเงิน มีคนขึ้น พอคนมาบอกว่า พระนี้ดีดูดวงเก่ง แทนที่เราจะรังเกลียจพระองค์นี้ ก็กลับไปขึ้นกับเค้าด้วย

เวลาไปวัด ทำบุญเราก็ต้องขอนู้นขอนี่ โดยลืมไปว่า เป้าหมายของการทำบุญคือ ทำให้เรารู้จักให้ จะได้ลดความอยาก
แต่นี่กลับเป็นการเพิ่มความอยาก แถมวัดก็ออกลำโพงยุยงให้คนทำบุญเพื่อชาติหน้าจะได้สบาย
อย่างนี้ มันลดความอยากตรงไหนเหรอ จะไปวัดเพื่ออะไร

ผมเลิกเข้าวัดนานแล้ว เพราะเข้าที่ไร เจอแต่ให้ทำบุญ อาจจะไม่ได้ขอตรงๆ แต่มีวิธีแยบยล
เช่น มีพระตามวันเกิด ให้รับดอกไม้ธูปเทียนไปไห้ว แล้วก็ให้บริจาค อะไรประมาณนี้
ไม่เห็นมีการเน้นยกระดับจิตใจของคนที่ไปเลย

เงินที่ได้หากวัดไปสร้างโรงพยบาล หรือ โรงเรียน ผมก็อนุโมทนา
แต่ผมเชื่อว่ามีวัดน้อยแห่งที่ทำอย่างนี้ และตรวจสอบไม่ได้
ถ้าจะทำบุญ ผมทำโดยตรงกับโรงพยาบาล หรือสถานสงเคราะห์ต่างๆ
ผมไม่ทำผ่านวัด

ถ้าเราศึกษาพุทธศาสนาจริงๆ ซึ่งไม่น่าจะใช่เวลามากเท่าไหร่เลย
และหากพบวัด หรือพระที่ทำอะไรเสื่อมๆ ก็อย่าไปสนับสนุน
วัดก็จะไม่เสื่อม พระก็จะไม่เสื่อม

แต่นี่เราไม่ศึกษา เอาความเสื่อมเข้าวัด
วัด และพระก็เลยเสื่อมตามเรา
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่