อยากทราบเกี่ยวกับภาษาของประเทศสแกนดิเนเวียครับ

ประเทศแถบสแกนดิเนเวีย คือเดนมาร์ก สวีเดน และนอร์เวย์ มีภาษาเป็นของตัวเอง แต่ก็ใกล้เคียงกันมากเนื่องจากอยู่ในตระกูลเดียวกันและใกล้เคียงกับภาษาอังกฤษ(เคยได้ยินมาบ้าง คำบางคำใช้เหมือนภาษาอังกฤษเลย) อยากทราบครับว่าผู้ที่พูดภาษาเหล่านี้สามารถสื่อสารและเข้าใจกันได้แบบประมาณคนพูดภาษาไทยฟังคนพูดภาษาลาวออกหรือเปล่าครับ แล้วในไทยมีผู้รู้ภาษาเหล่านี้ประมาณกี่คนครับ
(ใช้คำผิดบ้างขออภัยนะครับ)
(เคยได้ยินมาอีกว่าคนสวีเดนและคนเดนมาร์กฟังคนนอร์เวย์พูด ได้เข้าใจมากกว่าคนสวีเดนกับคนเดนมาร์กสื่อสารกันเองอีก)
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่