เรื่องการฉีดฮอรโมนรักษาซีสต์และเนื้องอก

กระทู้คำถาม
เดือนนี้ไปฉีดฮอร์โมนเป็นครั้งแรกเพื่อรักษาซีสต์และเนื้องอก เพราะผลมาจากปวดท้องมากขณะมีประจำเดือน ค่ะ เดือนนี้ฉีดเมื่อวันที่ 18 และพอวันที่ 19 ประจำเดือนมาค่ะ จนถึงวันนี้ยังไม่หยุดมาเลยค่ะ เมื้อกี้โทรศัพท์ไปถามหมอคุยเรื่องนี้ื หมอบอกว่าเป็นผลข้างเคียงของการฉีดฮอร์โมน ที่เลือดยังไม่หยุดไหล และอาจจะมีกะปริปะปอยออกมาอาจทำให้รำคาญ แต่ถ้าอยากให้หยุดไหล หมอบอกว่าให้ไปซื้อยาคุมมาทาน ทานวันละ 2 เม็ด เช้าและเย็น มันจะทำให้เลือดหยุดไหล เราก็เลยงงงง ค่ะ
คำถามคือ
1. ยาคุมแบบไหนยี่ห้อไหนเหมาะกับ กรณีแบบเราค่ะ (หลังไมค์) ได้ค่ะ
2. แล้วถ้าต้องกินยาคุม สู้เราทานตั้งแต่ก่อนไปฉีดฮอรโมน ไม่ดีกว่าเหรอ ฟังดูเหมือนมันเป็นยาตัวเดียวกันหรือเปล่า??
ขอบคุณทุกกระทู้ที่เข้ามาคุยกันค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่