แมวกินโยเกิร์ตได้หรือไม่ค่ะ

กระทู้คำถาม
คือตัวดิฉันจะกินโยเกิร์ตก่อนนอนทุกวัน. พอเปิดโยเกิร์ตเท่านั้นแหละ. นังเหมียวตัวดีจะมายืนรอหน้าละห้อยอยู่ข้างๆ
เมื่อก่อนดิฉันก็จะให้เลียฝาโยเกิร์ตไป. แต่ตอนหลังไปอ่านเจอว่าแมวห้ามกินผลิตภัณฑ์ที่ทำจากนมทุกชนิด
เลยอยากถามว่าโยเกิร์ตแมวกินได้มั้ยค่ะ.  แต่กินไม่มากนะค่ะ. แค่ที่ติดอยู่กับฝาโยเกิร์ตเท่านั้น. รบกวนด้วยนะค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ให้แมวที่บ้านเลียตรงฝาเหมือนกัน ไม่มีปัญหาอะไร
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 7
ได้ค่ะ แต่มีข้อแม้ว่าต้องเลือกโยเกิร์ตแบบไหน และปริมาณเท่าไหร่ถึงจะปลอดภัยสำหรับแมว

โดยทั่วไปแล้ว แมวเป็นสัตว์กินเนื้อ ดังนั้นร่างกายจึงไม่สามารถย่อยแลคโตส ซึ่งเป็นน้ำตาลที่อยู่ในนมได้ ส่งผลให้แมวเกิดอาการท้องอืด ท้องเสีย อาเจียน และน้ำหนักลดได้

แต่ในโยเกิร์ตมีแบคทีเรียที่มีประโยชน์ต่อร่างกายอยู่หลายชนิด ที่ช่วยย่อยแลคโตสให้เป็นน้ำตาลที่ย่อยง่ายขึ้น จึงทำให้แมวสามารถกินโยเกิร์ตได้โดยไม่มีอาการท้องเสีย

ดังนั้น หากต้องการให้แมวกินโยเกิร์ต แนะนำให้เลือกโยเกิร์ตแบบธรรมดาที่ไม่มีน้ำตาล และไม่ใส่สารปรุงแต่งอื่นๆ ปริมาณที่เหมาะสมคือวันละประมาณ 1-2 ช้อนชา

เราเองก็เคยชอบให้น้องเหมียวที่บ้านเลียฝาโยเกิร์ต แต่พออ่านข้อมูลมาก็เริ่มกังวลว่าน้องเหมียวจะท้องเสียหรือเปล่า

เลยลองเปลี่ยนเป็นซื้อโยเกิร์ตแบบไม่มีน้ำตาลสำหรับแมวมาให้แทน https://bit.ly/3uS5aGl ปรากฏว่าน้องเหมียวชอบมากเลยค่ะ กินจนหมดเกลี้ยงทุกที

หากเพื่อนๆ ทาสแมวคนไหนกำลังมองหาขนมหรืออาหารเสริมให้กับน้องเหมียว โยเกิร์ตแบบไม่มีน้ำตาลสำหรับแมว ก็เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกที่ดีนะคะ รับรองว่าน้องเหมียวจะชอบอย่างแน่นอนค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่