ทำไมทารองพื้นแล้วหน้าหมองคะ

เป็นคนที่หนังหน้าไม่ค่อยปกติอะค่ะ แบบ..บางวันก็มันเยิ้ม บางวันก็แห้งลอกเป็นขุย อย่างนี้เขาเรียกผิวผสมรึเปล่าคะ
แล้วทีนี้เวลาทาพวก รองพื้น บีบี เบส ทีไรมันจะแปลกๆอ่าา ทาเสร็จแรกๆเหมือนมันไม่เข้าหน้า(เลือกเบอร์เดียวกับหน้าแล้วนะ)
ก็ไม่รู้จะทำยังไงมันได้ทาไปแล้ว ก็เลยทาแป้งแต่งหน้าต่อ  ก็(เหมือนจะ)โอเคขึ้นมาบ้าง (มั้ง)  
พอหลังจากนั้นอยู่ไปได้สักไม่ถึงครึ่งวัน  สีของหนังหน้าจะเริ่มเปลี่ยน จากปกติก็ไม่ใช่คนขาวนะ ออกแทนๆ ไม่ถึงกับคล้ำแล้วก็ไม่ขาว
(ทำไมส่วนอื่นในร่างกายเรามันขาวกว่าหน้าอะ) อมยิ้ม20 โดยเฉพาะหน้าผากมันจะคล้ำกว่าทุกที่บนหน้า
เราชอบมัดผมเปิดเถิกรับพลังจากแสงอาทิตย์น่ะ  55555555 ความจริงคือขี้ร้อน เอาผมปรกหน้าไม่ได้ เหงื่อนี่ไหลยังกะไปทำนาเลยล่ะ
ใช้ครีมอะไรก็ไม่ขาว ขาวไม่เท่าส่วนอื่นซักที  เราเคยใช้เวชสำอางของเกาหลีนะ เคยซื้อตอนไปเกาหลีกับทัวร์
ทัวร์พาไปลงที่ไหนไม่รู้ ตรงที่ขายเครื่องสำอางเยอะๆอะ  ทีนี้มีคนฝากแม่เราซื้อมาร์กของแบรนด์นึง
แล้วพนักงานตรงเค้าท์เตอร์อะ (เค้าเรียกบีเอรึป่าว) นั่นแหละๆ ก็เชียร์ซื้อนู่นนี่นั่นใหญ่ แม่เราก็จัดมาเลยจ้าา โฟม สครับ มาร์ก อายครีมเอย อะไรเอย หอบมาหมด  แต่เราไม่ได้สนใจ  เราก็เอาโฟมนั่นแหละมาใช้เพราะโฟมเก่าหมดพอดี  เราว่ามันใช้ดีมากกกกกกกกกกกก!!!  
หน้านี่ใสกิ๊ง ไม่มัน ไม่หมอง (ตอนนั้นอยู่ม.6 ยังไม่ประสาเรื่องการแต่งหน้า) ที่สำคัญ ไม่มีสิว! แต่พอใช้หมดเท่านั้นแหละ หาซื้อไม่ได้จ้า
ปัญหามันอยู่ที่ไม่รู้ว่ายี่ห้ออะไร - -"  จำได้แต่มันขวดขาวๆ ของซัมซุงผลิตมั้งไม่แน่ใจ คุ้นๆ คลับคล้ายคลับคลาว่าชื่อ เตอร์ๆ อะไรสักอย่างนี้แหละ แต่ไม่ใช่ สกินดอกเตอร์นะ เราเคยไปถามมาแล้ว  มันคนละอย่างเลย  หลังจากนั้นก็ทำใจ เพราะคงอีกนานกว่าจะมีโอกาสได้ไปอีก  

นอกเรื่องไปไกล กลับมาเข้าเรื่องรองพื้นต่อค่ะ  อมยิ้ม15

นั่นแหละ  คือเราก็ไม่รู้ว่าเป็นที่หน้าเราไม่ถูกกับยี่ห้อนั้น ยี่ห้อนี้รึป่าว  ก็ซื้อมาลองหมดนะ  เบส shu uemura   รองพื้น covermark  revlon maybelline  บีบี ซีซี  ทั้งถูกทั้งแพงก็กัดฟันซื้อเห็นเขาว่าใช้ดี  แต่สรุป...  เหมือนกันหมดจ้าา  ใช้แล้วหน้าดรอป  
วันไหนที่แต่งหน้าไปนะ เพื่อนชอบบอกว่า เติมแป้งหน่อย เฟลลลลลลค่ะ!  
ส่วนวันไหนไปมหาลัยหน้าสด(ตื่นไม่ทันแต่งหน้า) เพื่อนบอกว่า ไม่แต่งหน้าดูดีกว่าแต่งมาอีก  อมยิ้ม09
จะทำยังไงดีคะ  มีวิธีการทำให้สีของรองพื้นไม่เปลี่ยนมั๊ย หรือว่ามีอะไรที่ดีกว่านี้แนะนำบ้าง
แต่ถ้าจะไม่ให้แต่งหน้าไปเรียนมันก็ยากอยู่นา แบบว่าก็ไม่ใช่คนผิวหน้าดีเลิศอะไรขนาดที่จะเปลือยผิวไปโชว์ชาวบ้านเขาอะค่ะ  
มันต้องมีการปกปิดกันบ้าง  แต่เหมือนยิ่งปิดยิ่งแย่ คล้ายยิ่งแก้ยิ่งแย่ของวงแพนเค้กอะค่ะ (เอิ่ม คนละเรื่องละ)

รบกวนพี่ๆเพื่อนๆน้องๆในห้องที่มีความรู้ ความเชี่ยวชาญ ความถนัดในศาสตร์การโบกหน้าให้ความรู้เก๊าหน่อยน๊าาาก๊าาา อมยิ้ม07

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่