รีวิว แปรงแต่งหน้าในกรุค่า พร้อมคะแนน

เพิ่งหัดแต่งหน้ามาได้ 4 เดือน เนื่องจากจำเป็น ตามหน้าที่การงาน  ก็หาดูตามคลิปบ้าง ซื้อหนังสือมาอ่านบ้าง เค้าว่ากันว่า เครื่ิองมือที่ดี ก็จะทำให้แต่งหน้าได้ดีขึ้น(รึเปล่า)? เราแต่งไม่ค่อนเป็น ก็กว้านซื้อแปรงและรองพื้น ที่เค้าว่าดีกันมาจำนวนหนึ่ง (แต่ได้ลองใช้ทุกอันนะ) ถือว่าลงทุนไป แล้วกัน เผื่อจะสวยขึ้น ก็เลยอยากมารีวิว ให้เพื่อยๆ ที่กำลังอยากซื้อ ได้ตัดสินใจได้ดีขึ้น
ปล: เรามิใช่ expert เรื่องแต่งหน้านะจ๊ะ แต่ชอบซื้อ ใครมีไรก็แนะนำได้นะ เพราะเราอยากแต่งให้เก่งขึ้น

ในกลุ่มแปรง ที่ใช้กับรองพื้น เรียงจากซ้ายไปขวา

1 MAC 187 airbrush
    เหมือนมันจะมี 3 ขนาดรึเปล่า อันนี้เป็นขนาดกลาง เค้าบอกว่าขนาดเล็กไม่มีมานานแล้ว วิธีใช้ในเวป บอกให้ใช้ปลายแปรง แตะ แตะ แตะ กะหน้าเหมือนจุ่มสี โดนเฉพาะตรงบริเวณที่รูขุมขนใหญ่ จะทำให้รูขุมขนดูเนียน ห้ามเอามาลากกะหน้า เพราะจะเป็นรอยแปรง
แต่ BA พรารากอนบอกให้ วนวนแปรงที่หน้า เป็นหย่อมๆ ( ไมไม่ตรงกันอ่ะ)

แปรงนี้จากการลองดูจะทำให้การแต่งหน้าได้แบบ บางๆ ใสๆ รูขุมขนเล็กลง แต่ไม่ค่อยปกปิดรอยกระ สิว นะจะ๊
  สรุปใครรู้วิธีใช้ที่ถูกต้องช่วยบอกทีค่า please
คะแนน (7/10) ไม่รุ เราใช้ไม่เป็นมั้ง รู้สึกขนแปรงมันนิ่มไป ยวบๆ  ทำให้เกลี่ยรองพื้นลำบาก และเป็นรองแปรง ปต่ตัวนี้เห็นใน web เค้าบอกเป็น a must นี่

2 แปรง MAC 191
ลักษณะคล้ายแปรงทาสี อันนี้ BA ใช้ลง moisture และ base ให้ก่อนลงรองพื้น ทำให้มือที่อาจสกปรก ไม่ต้องสัมผัสหน้า และหน้าจะดูเรียบ เนียน ดุจดังทาสีกระเบื้อง ประหลาดใจ

คะแนน (8/10) ถ้าทำได้ก็ดีนะ แต่ที่ทำอยู่ปัจจุบัน คือใช้นิ้วค่า แต่ถ้ามีเวลาใช้แปรงก็ดี มันก็จะเนี้ยบมากขึ้น

3 Bobby brown full coverage เป็นแปรงตัวใหม่ของป้าบ็อบบี้ BA เชียร์ให้ซื้อ
     โอว้ จอร์จ มันยอดมากค่ะ ลงลองพิ้นได้อย่างเรีบบ เนียน สำหรับมือใหม่อย่างเรา ลงครั้งแรก แทบไม่เห็นรอยขนแปรง ขนแปรงก็นุ่มและแน่น ปกปิดรอยกระ ฝ้า ได้ดี โดยเฉพาะถ้าใช้กับรองพื้น BBB long wear even finish นี่ เนียนมาก ปกปิด แต่ไม่หนาแบบโบก  รักมากๆๆ
คะแนน 10/10 รักสุดในแปรงรองพื้นทั้งหมด ควรค่าแก่การลงทุนซื้อมาใช้

4 Bobby brown foundation brush
   ก็โอนะ เป็นแปรงลงรองพื้น เบสิค ที่มีเกือบทุกยี่ห้อ  แอบอยากลองแปรงแบบนี้ของ MAC บ้าง แต่เราว่าถ้าเพื่อนๆจะซื้อยี่ห้อไหนก็ไม่ต่างกัน

คะแนน 8/10 เราว่าใช้ยี่ห้อไหนก็ได้นะ เลือกที่ขนแปรงไม่บาดหน้าก็พอ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่