สงสัยเรื่องฐานันดรและพระอิศริยยศของราชสำนักไทย

กระทู้คำถาม
เท่าที่ทราบมานะครับ  การลำดับยศของราชสำนักไทยเราจะต้องลดชั้นลงไป 1 ชั้นในชั้นลูก

เจ้าฟ้า >พระองค์เจ้า>หม่อมเจ้า>หม่อมราชวงศ์>หม่อมหลวง>นาย/นางสาว ถูกต้องใช่มั๊ยครับ

ส่วน คำนำหน้า เช่น สมเด็จเจ้าฟ้า สมเด็จพระบรมวงศ์เธอ พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระวรวงศ์เธอ เป็นอิสริยยศ

ผมเลยมีความสงสัยว่า

เจ้าฟ้าฉิม+เจ้าฟ้าบุญรอด >เจ้าฟ้ามงกุฏและเจ้าฟ้าจุฑามณี

สมเด็จพระบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าบุรฉัตรไชยากร+พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าประภาวสิทธิ์นฤมล >พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้ามยุรฉัตร ฯลฯ

ทำไมไม่เหมือนกับ สมเด็จบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าบริพัตรสุขุมพันธ์+หม่อมเจ้าประสงค์สม บริพัตร >พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุมภุฏพงศ์บริพัตร ฯลฯ อันนี้โดนลดไป 1 ชั้นเป็นที่เข้าใจ แต่ใน 2 กรณีที่ยกตัวอย่างด้านบนทำไมถึงยกเว้นครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่