วาดเล่น ขำ ขำ กับนกแต้วแล้วท้องดำ Gurney's Pitta

กระทู้สนทนา
สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆนักนิยมธรรมชาติ,นักดูนก,นักถ่ายภาพนกทุกท่าน วันนี้เปิดกระทู้วาดเล่น ขำ ขำ ด้วยนกถิ่นใต้ที่ค่อนข้างน่าเป็นห่วงกับการสูญพันธ์ุไปจากเมืองไทยเพราะนกชนิดนี้จะพบเห็นได้ในป่าที่ราบตำ่ทางภาคใต้ของไทยและประเทศพม่าทางตอนใต้เท่านั้น นั่นคือนกแต้วแล้วท้องดำ หรือ Gurney's Pitta นกแต้วแล้วท้องดำนี้เคยถูกบันทึกว่าสูญพันธ์ุไปแล้วจากป่าเมืองไทยแต่แล้วข่าวการได้พบเห็นนกแต้วแล้วท้องดำของ ผศ.ดร. ฟิลลิป ดี ราวด์ ในป่าภาคใต้ของไทยจึงเป็นการปลุกกระแสการอนุรักษ์นกแต้วแล้วท้องดำขึ้นมาอีกครั้งเพราะนั่นหมายถึงป่าทางภาคใต้ของประเทศไทยก็ยังคงอุดมสมบูรณ์จนเป็นที่อยู่อาศัยตามธรรมชาติของนกแต้วแล้วท้องดำได้ อันนี้ผมเองเรื่องข่าวสารอาจจะรับมาแบบงูๆปลาๆต้องขออภัยถ้าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆถ้าอยากทราบข่าวโดยละเอียดคงต้องติดต่อขอรับข่าวสารจากสมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย น่าจะชัดเจนและแน่นอนกว่านะครับ และแล้วปัญหาการถูกคุกคามเรื่องถิ่นอาศัยทางธรรมชาติของนกแต้วแล้วท้องดำก็เกิดขึ้นอีกวาระหนึ่งจึงน่าเป็นห่วงยิ่งว่าเจ้านกชนิดนี้จะอยู่ดำรงเผ่าพันธุ์ของมันในป่าเมืองไทยได้อีกนานซักแค่ไหนคิดแล้วเศร้าใจจริงๆ งานนี้ผมขำไม่ออกครับ เมื่อมีข่าวแบบนี้เกิดขึ้นจึงเกิดแรงบันดาลใจที่จะวาดภาพนกแต้วแล้วท้องดำหรือ Gurney's Pitta อีกสักครั้งเก็บเอาไว้เผื่อจะไม่ได้เจอเขาในป่าบ้านเราอีก นานมากแล้วผมเคยได้เห็นตัวเป็นๆของเจ้านกแต้วแล้วท้องดำหรือ Gurney's Pittaในป่าสวนปาล์มที่เขานอจู่จี่ จังหวัดกระบี่ ครั้งนั้นยังจำได้นั่งอยู่ในบังไพรอากาศร้อนเหมือนอยู่ในเตาอบลมก็ไม่มีพัดก็ไม่ได้เลยปล่อยให้เหงื่อมันหยดไปอย่างงั่น มองออกไปด้านนอกจ่องมองอยู่นานแต่นกก็ยังไม่มาและแล้วก็ได้ยินเสียงเหมือนมีอะไรมาคุ่ยเขี่ยใบไม้แห้งเสียงคลายๆกับกิ้งก่าเดินบนใบไม้แห้งๆอยู่ที่บริเวณเท้าผมนี่เองแต่อยู่ด้านนอกบังไพรนะครับ นั่นคือเจ้านกแต้วแล้วท้องดำตัวเมียนกเข้ามาใกล้เสียจนผมตกใจต้องนั่งนิ่งแทบไม่หายใจเลยครับเพราะกลัวเขาหนีไป  โอ…พระเจ้านกแต้วแล้วท้องดำตัวเมียเธอสวยงามมากหัวสีส้มปนเหลืองที่บริเวณตาคาดสีดำขนมันวาวเป็นเงาเลยละ่ครับเธอเดินหาอาหารที่อยู่ใต้ใบไม้ใช้ปากพลิกใบไม้โยนไปด้านข้างและด้านหลังคงหาแมลงหรือตัวหนอนมั่งผมคิดเอาเองนะครับ  ในขณะเดียวกันห่างออกไปจากตัวเมียประมาณสามเมตรเจ้านกแต้วแล้วท้องดำตัวผู้ก็ออกโดดออกมาจากโคนต้นปาล์ม โอ้…ผมว่าตัวเมียสวยแล้วพอได้เห้นตัวผู้ โอ้…พระเจ้าช่วยกล้วยทอดนางเลิ้ง!ทำไมสีบนตัวของตัวผู้มันสวยงามมากกกก ที่กระหมอมเป็นสีนำ้เงิน Ultamarine สดแจ่มสะท้อนกับแสงที่รอดลงมาจากใบไม้ส่วนใต้คอเป็นสีเหลือง Cadmium Yellow มันคือเหลือที่สดสวยมากๆบีบออกมาจากหลอดยังไงยังงั่น เจ้าตัวผู้คงจะรู้ว่าเราแอบอยู่ใบบังไพรเลยหยุดยืนนิ่งมองมาทางเราเหมือนจะบอกว่า"กูรู้นะโว้ยว่ามีคนแอบดู"อันนี้ผมคิดเอาเองนะ พวกเรานั่งกันนิ่งไม่ไหวติงแทบไม่หายใจแล้วสักพักเจ้าตัวผู้ก็วางใจเดินหากินต่อไปผมจึงได้จดจำภาพนกแต้วแล้วท้องดำทั้งคู่ไว้มาถึงจนทุกวันนี้ โอ้..ขอบอกว่ามันคุ้มค่ามากที่ต้องนั่งรถไปไกลกันจนตูดแบนและทนร้อนแบบเหงื่อหยดเพื่อที่จะได้เห็นตัวเป็นๆของนกแต้วแล้วท้องดำหรือ Gurney's Pittaนกที่ถูกคุกคามจนใกล้จะสูญพันะุ์ อยากบอกเพื่อนๆว่าหาโอกาสไปดูเจ้านกตัวนี้ซะก่อนที่มันจะไม่มีให้เราได้ดูตัวเป็นๆอีกต่อไป ก็เหมือนเดิมนะครับวาดผิดบ้างเพี้ยนบ้างก็ตามประสา ว่ากันไปแบบขำ ขำ เอาไว้พบกันใหม่นะครับ
แสดงความคิดเห็น