ผ้าผืนเล็กที่อยู่ในห้องน้ำโรงแรมนี่ ไว้เช็ดอะไรครับ

คือมีผ้าเช็ดตัว ผ้าเช็ดผม พรมเช็ดเท้า
แล้วผ้าอีกผืน ขนาดประมาณครึ่งนึงของผ้าเช็ดผม
ที่วางบนอ่างล้างมือนี่ไว้เช็ดอะไรครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 13
ผมเคยทำงานเป็น  Porter ในโรงแรม 3 ดาวลงมา  ในลอนดอน
ที่นั่น  Chamber Maid ไม่มีผ้าขี้ริ้ว  เธอทุกคนใช้ผ้าขนหนูที่สำหรับบริการลูกค้า
ในห้องนอน  เป็นผ้าขี้ริ้วแทน   เช็ดหมดทุกชนิด  แม้กระทั่งโถสุขภัณฑ์
รวมไปถึงคอห่านด้วย    ห้ามมีหยดน้ำเกาะโถส้วม และอ่างล้างมือใดๆเด็ดขาด
เป็นคำสั่ง จาก  House Keeper

ผ้าขนหนูที่โรงแรมผมเป็นสีขาว   สีที่ติดผ้า  ไม่มีที่เป็นฝุ่นดำมากสักเท่าไร
แต่จะเป็นคราบสีฟ้า  ที่มาจากนำ้ยาทำความสะอาดที่เธอใช้กันเปลืองมาก
ไม่ต้องผสมน้ำตามคำแนะนำข้างขวด   ล่อสดๆเลย  กัดแหลก
ผ้าขนหนูจึงมีอายุสั้น   ใช้ไม่นานก็ต้องเปลี่ยน

การซักผ้านี้  โรงแรมว่าจ้างบริษัทแยกต่างหาก
ตกบ่ายๆ   รถตู้ขนาดใหญ่จากบริษัทรับทำความสะอาด
จะมารับผ้าทั้งหมด  ทั้งลินิน  และ  Towel  ไปลงน้ำยากัดแหลกอีกครั้ง

ไม่แนะนำให้ใช้ผ้าเช็ดเหล่านี้กับบอดี้คุณไม่ว่าจะเป็นส่วนไหน  ยกเว้นเท้า
เพราะมันคือผ้าขี้ริ้วที่ผ่านการใช้งานมาแล้วทั้งสิ้น
สิ่งนี้ผมเชื่อว่าจะเป็นกับโรงแรมในไทยด้วย  แต่ไม่ยืนยัน

ความเป็นจริงจะเผยออกมาตอนลูกค้าลับสายตา  เวลาแม่บ้านทำงานจริงๆ
ไม่เชื่อจงแอบเอากล้องสายลับ  ติดตั้ง  แล้วเอามาดูเอง  จะแน่ใจ

อย่าไร้เดียงสา  ด้วยการตั้งคำถามนี้กับพนักงานโรงแรมระดับไหนทั้งสิ้น
ยกเว้นเขาหรือเธอลาออกมาแล้ว

ผมกลับมาไทยแล้วครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่