ต้มน้ำเต้าหู้กินเอง ต้มๆอยู่มันกลายเป็นไข ท่านใดมีประสบการณ์ช่วยบอกวิธีป้องกันหน่อยครับ

ผมต้มน้ำเต้าหู้กินเองมาราวๆ 10 ครั้งแล้วครับ แต่มี 3 ครั้ง (รวมครั้งนี้) ที่ต้มไปประมาณ 5 นาที น้ำเต้าหู้มันดันรวมตัวกันเป็นไขซะงั้น พอผมเห็นมันเริ่มเป็นไขผมก็เลยปิดไฟ ซักพักมันก็ตกตะกอนแบบในภาพครับ

ท่านใดทราบมั้ยว่า จะแก้ไขยังไง
ผมทำการต้มตามขั้นตอนนี้นะครับ
1. ล้างถั่วเหลืองผ่าครึ่งซัก + แช่ราวๆ10 ชม. (ตั้งแต่เมื่อคืน)
2. ล้างน้ำอีกครั้งก่อนปั้น ใส่ใบเตยสอยเล็กๆ นิดหน่อย
3. คั้นน้ำผ่านผ้าขาวบาง แล้วเอากากใส่น้ำปั้นอีกรอบ (เพิ่มปริมาณน้ำ) แล้วกรองด้วยผ้าขาวบางอีกครั้ง
4. เริ่มต้ม ใส่ใบเตยมัดลงไปด้วย
5. ต้มไปได้ไม่ถึง 5 นาที ก็เริ่มจับเป็นไข

มันแปลกที่มันไม่เป็นทุกครั้งครับประมาณทำ 10 เกิด 3

ปล. ลงห้องหว้ากอด้วย เพื่อเกี่ยวกับสารเคมีอะไรหรือป่าว ที่ทำให้เกิดไข
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่