รายชื่อผู้เข้าชิง รางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 27

ขอบคุณข้อมูลจาก https://www.facebook.com/Superstarnews


ประเภทละคร

รางวัลเพลงละครดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
1. เพลง กี่เพ้า  เรื่อง กี่เพ้า
2. เพลง ให้รักมันโตในใจ  เรื่อง ธรณีนี่นี้ใครครอง    ช่อง 3
3. เพลง ขุนเดช  เรื่อง ขุนเดช ช่อง 7    
4. เพลง ยังรักยังรอ  เรื่อง สาวน้อย โมเดิร์นไนน์ทีวี
5. เพลง รากแผ่นดิน เรื่อง โหมโรง    ไทยพีบีเอส

รางวัลองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
1. ขุนศึก    ช่อง 3
2. กี่เพ้า    ช่อง 3
3. ป่านางเสือ 2     ช่อง 7
4. ขุนเดช    ช่อง 7
5. อำแดงเหมือนกับนายริด ไทยพีบีเอส

รางวัลบทละครโทรทัศน์ดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
1. ขุนศึก    โดย เอกลิขิต ช่อง 3
2. รากบุญ    โดย เอกลิขิต ช่อง 3
3. แรงเงา    โดย วิสุทธิชัย บุณยะกาญจน์     ช่อง 3
4. บ่วงรัก    โดย กษิดินทร์ แสงวงศ์ และศิริลักษณ์ ศรีสุคนธ์ เอ็กแซ็กท์  ช่อง 5
5. ลูกผู้ชายไม้ตะพด    โดย พิง ลำพระเพลิง ช่อง 7

รางวัลผู้กำกับดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
1. ขุนศึก    โดย อดุลย์ บุญบุตร ช่อง 3
2. ธรณีนี่นี้ใครครอง โดย ยุทธนา ล. พันธ์ไพบูลย์     ช่อง 3
3. รากบุญ    โดย ธรธร สิริพันธ์วราภรณ์ ช่อง 3
4. ลูกผู้ชายไม้ตะพด โดย เอกภพ ตันหยงมาศกุล ช่อง 7
5. อำแดงเหมือนกับนายริด    โดย สถาพร นาควิไลโรจน์    ไทยทีพีบีเอส

รางวัลดาราสนับสนุนชายดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
1. รวิชญ์ เทิดวงศ์     แรงเงา    ช่อง 3
2. โกสินทร์ ราชกรม    รากบุญ    ช่อง 3
3. วรฤทธิ์ เฟื่องอารมย์    ขุนศึก     ช่อง 3
4. กันต์ กันตถาวร     ชิงนาง    ช่อง 7
5. อนุชิต สพันธุ์พงษ์    กี่เพ้า     ช่อง 3

รางวัลดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
1. ธัญญาเรศ รามณรงค์  แรงเงา     ช่อง 3
2. โฉมฉาย ฉัตรวิไล     รักคุณเท่าฟ้า ช่อง 3
3. มนัสนันท์ พันธุ์เลิศวงศ์กุล     ขุนศึก     ช่อง 3
4. โสภิตนภา ชุ่มภาณี     ดอกโศก     ช่อง 5
5. บงกช คงมาลัย  สาวน้อย โมเดิร์นไนน์ทีวี

รางวัลดารานำชายดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
1. อธิชาติ ชุมนานนท์     ขุนศึก     ช่อง 3
2. ณัฐวุฒิ สกิดใจ     หงส์สะบัดลาย    ช่อง 3
3. มาริโอ้ เมาเร่อ    รักเกิดในตลาดสด    ช่อง 3
4. ณเดชน์ คูกิมิยะ  ธรณีนี่นี้ใครครอง    ช่อง 3
5. อรรคพันธ์ นะมาตร์ ชิงนาง     ช่อง 7

รางวัลดารานำหญิงดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
1. เจนนี่ เทียนโพธิ์สุวรรณ    แรงเงา ช่อง 3
2. ศิรพันธ์ วัฒนจินดา บ่วง     ช่อง 3
3. คิมเบอร์ลี่ แอน เทียมศิริ    ปัญญาชนก้นครัว ช่อง 3
4. มาร์กี้ ราศรี บาเลนซิเอก้า  รากบุญ ช่อง 3
5. จีรนันท์ มะโนแจ่ม     ป่านางเสือ 2  ช่อง 7

รางวัลละครดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
1. แรงเงา     ช่อง 3
2. ขุนศึก     ช่อง 3
3. รากบุญ  ช่อง 3
4. ธรณีนี่นี้ใครครอง ช่อง 3
5. ขุนเดช     ช่อง 7

รางวัลเกียรติยศคนทีวี ได้แก่
1. สมสุข     กัลย์จาฤก
2. ฉลอง     ภักดีวิจิตร
3. เศรษฐา     ศิระฉายา

จากไทยโทรทัศน์สู่ดิจิทัลทีวี โดย ชมรมส่งเสริมโทรทัศน์และมูลนิธิจำนง รังสิกุล ร่วมกับกรมส่งเสริมวัฒนธรรม ประกาศผลรางวัล ณ หอประชุมใหญ่ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย วันเสาร์ที่ 22 มิถุนายน 2556 เวลา 15.00 - 18.00 น. ถ่ายทอดทางช่อง 5 เวลา 22.30 น.

แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
อ่านกระทู้อื่นที่พูดคุยเกี่ยวกับ  รางวัลโทรทัศน์ ละครโทรทัศน์
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่