เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

จะนึ่ง หรือ ต้ม ปูม้า และ ปูทะเลต้องทำอะไรก่อนหรือป่าวครับ

กระทู้คำถาม
1. ต้ม หรือ นึ่ง ดีกว่ากันครับ

2. ต้องทำอะไรก่อนหรือป่าวครับ ถ้าปูทะเลเป็นๆ อ่านเจอว่าให้น้อคน้ำเย็นเพื่อไม่ให้ก้ามหลุด แล้วต้องล้างอะไรเป็นพิเศษหรือป่าว เอาส่วนไหนออกก่อนหรือป่าวครับ

ขอบคุณมากครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 7
1. ต้ม หรือ นึ่ง ดีกว่ากันครับ

- ได้ยินคนที่เค้าเป็นเจ้าของเรือหาปู บอกว่า ถ้าต้มปูจะได้เนื้อเยอะแต่เนื้อปูจะไม่ค่อยหวาน
แต่ถ้านึ่งปูจะได้เนื้อไม่เยอะแต่รสชาดจะหวานอร่อย  ที่บ้านเราชอบทานแบบนึ่งมากกว่า

2. ต้องทำอะไรก่อนหรือป่าวครับ ถ้าปูทะเลเป็นๆ อ่านเจอว่าให้น้อคน้ำเย็นเพื่อไม่ให้ก้ามหลุด แล้วต้องล้างอะไรเป็นพิเศษหรือป่าว
เอาส่วนไหนออกก่อนหรือป่าวครับ

- ส่วนใหญ่เค้าน็อคด้วยน้ำแข็งค่ะ เพราะเวลาเอาไปนึ่งหรือต้ม ปูมันจะตกใจสลัดขาออกหมด เวลาเอามาเสิร์ฟใส่จานดูไม่สวยไม่เป็นตัว
มีแต่กระดองกับก้าม ขาหลุดหมด แต่ถ้าเอาไปผัดเค้าก็สับปูทั้งเป็นๆค่ะ
ตอนล้างเราใช้แปรงสีฟันที่ไม่ใช้แล้วขัดๆตามตัว ตามซอกๆ แล้วล้างน้ำธรรมดา 2-3 แล้วนึ่งเลยค่ะ
ไม่ต้องเอาส่วนไหนออกค่ะ  นึ่งประมาณ 10 นาที นึ่งนานๆเนื้อจะแห้ง ลองเปิดผาดูค่ะถ้าตัวปูเป็นสีส้มทั้งตัว
ก็แสดงว่าปูสุกแล้ว ทานได้เลยค่ะ.....อมยิ้ม05
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่