► ►► . . . . อิฉันขออนุญาตสอบถามเพื่อน ๆ มุสลิม เกี่ยวกับ วิถีอิสลาม (เพิ่มเติม )เจ้าค่ะ ^ ^ ?. . . . .◄◄ ◄

กระทู้คำถาม
หมายเหตุ

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

1. ถ้าอิฉันเข้าใจไม่ผิด รู้สึกว่า
ในวิถีอิสลาม จะไม่มีผู้ที่มีสถานะ คล้าย ๆ  พระสงฆ์
เหมือน ในวิถีพุทธ ใช่ไหมคะ ?

แล้วงี้เวลาที่ ต้องทำพิธิกรรมทางศาสนา
ใครเป็นผู้ดูแลจัดการคะ ใช่บุคคลที่เป็น "อิหม่าม" หรือเปล่าคะ ?
แล้ว อิหม่าม เนี่ย ได้รับการคัดเลือก หรือว่า แต่งตั้ง มาจากทางใด
ต้องมีคุณสมบัติยังไง  มีหน้าที่ทำอะไรบ้างคะ
( หรือว่า มีสถานะ คล้าย ๆ พระสงฆ์ ใน ศาสนาพุทธ คะ )

อ้อ และ ท่านอิหม่ามทั้งหลายเนี่ย
จะต้อง ได้รับการศึกษาเกี่ยวกับศาสนา อิสลาม
มากน้อยแค่ไหน ถึงจะมีสิทธิ ได้เป็น อิหม่าม ?

คือ รู้สึกแปลกใจ อ่ะค่ะ ที่ปกติ มักจะเคยเจอแต่...
"ข่าวอื้อฉาวของนักบวชบางศาสนา " อยู่บ่อย ๆ
แต่ไม่ค่อยได้ข่าวทำนองนี้ จากบรรดาอิหม่ามทั้งหลาย เลย
จึงอยากจะเรียนรู้เอาไว้ ว่า ศาสนาของท่าน อบรมสั่งสอน เหล่าสาวก กันมายังไง
ถึงได้ มีวัตรปฏิบัติที่ปราศจาก ข้อตำหนิติเตียน จากชาวบ้านชาวช่องได้ อย่าง หมดจดเช่นนี้อ่ะคะ

2. การทำซะกาต ของเพื่อน ๆ มุสลิม นี่
ถือเป็นการกระทำที่ช่วยให้ทรัพย์สินของตนนั้น
มันมีความบริสุทธิ์มากขึ้น ใช่ไหมคะ ?
เพราะ เท่าที่เคยอ่านๆ แล้วเอามาวิเคราะห์ดูแล้วก็รู้สึกคลับคล้ายคลับคลาว่า
หลักการและเหตุผล ของการซะกาต ที่เพื่อน ๆ มุสลิม ทำนั้น
มันมีคอนเซปต์ คล้าย ๆ การบริจาคของ อิฉัน โดยมิได้นัดหมาย เลยอ่ะ ค่ะ

3.ขอข้อมูล เกี่ยวกับ หลักปฏิบัติ ในเรื่องเกี่ยวกับ เงิน ๆ ทอง ๆ ของ พี่น้องมุสลิม หน่อยได้ไหมคะ  
คืออยากเรียนรู้ หลักการของธนาคารอิสลาม อ่ะค่ะ
เท่าที่ทราบมา อิสลาม ปฏิเสธ เรื่อง ดอกเบี้ย ใช่ไหมคะ
เพราะ ดอกเบี้ย เป็นสิ่งที่ก่อให้เกิดความละโมบ
และ เป็นการขูดรีดผู้ที่เดือดร้อนที่มาขอกู้ยืม

ส่วน ธนาคารอิสลาม ก็ เป็นการ เน้นการลงทุนร่วมกัน  
โดยจ่ายปันผล คล้าย ๆ สหกรณ์ อะไรประมาณนั้น
และเน้นการเอาเงินฝากของลูกค้า ไปใช้ให้กู้ลงทุน ต่อ
ใน กิจการที่ ไม่ใช่ มิจฉาอาชีวะ( อาทิเช่น อาบอบนวด บาร์ บ่อน และ โรงงานสุรา ฯลฯ )

อิฉันเข้าใจถูกต้อง หรือไม่เจ้าคะ
คือ รู้สึกว่า หลักการของ ธนาคารอิสลาม นี่
น่าสนใจที่จะเอาเงินไปฝาก ดีอ่ะค่ะ
อย่างน้อย อิฉันก็จะได้สบายใจได้
ว่าเงินฝากทุกบาททุกสตางค์ของอิฉันนั้น
มันจะไม่ได้มีส่วน ที่ถูกเอาไปส่งเสริม การลงทุนในทางที่ไม่ดี
เออ ว่าแต่ ธนาคารอิสลามเนี่ย รับฝากเฉพาะ เงินของ เพื่อน ๆ มุสลิม
หรือว่า เปิดโอกาสให้ คนนอก ไปขอใช้บริการ ได้ด้วยคะ

4.วิถีอิสลามเกี่ยวกับ หลักปฏิบัติ ในเรื่อง สุขอนามัย นี่  มีอะไรอีกบ้างคะ
เพราะเท่าที่พอจะรู้มาบ้าง อิฉันค่อนข้างชอบใจ
กับการบัญญัติเรื่องการขลิบของผู้ชายในศาสนาอิสลามมากเลยนะเจ้าคะ
เพราะสิ่งนี้ แสดงถึงความใส่ใจ และ การห่วงใย ที่เพื่อนๆ มุสลิม มีต่อผู้หญิงของเขา
ไม่ใช่เอาแต่ใจเสาะกลัวเจ็บ แบบผู้ชายบางคน
แล้วทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ ปล่อยให้ ผู้หญิงของตน ต้องทนเผชิญหน้ากับความเสี่ยง
ในการติดโรคร้ายต่าง ๆ  ทางเพศสัมพันธ์ ไปตามยถากรรม

5. การที่ มีผู้เอ่ยพาดพิง แล้ว เผยแพร่ข้อมูลออกไปว่า

"มีบางคนก็ด่าศาสดาบางศาสนาว่า ไอ้แมงดา เพราะเกาะแม่ม่ายกินก็มี "

นั้น มันเกี่ยวข้องกับศาสนาของเพื่อน ๆ หรือไม่เจ้าคะ
และ มีรายละเอียดที่เป็นข้อเท็จ -จริง ประการใดคะ

อืม....กับคำถามข้อนี้ ชั่งใจอยู่นาน เหมือนกันนะว่าจะถามดีไหม
เพราะ กลัวว่า ถ้า ถามออกไปโดยไม่ระวัง ให้ดี
ก็อาจจะทำให้ อิฉันเกิดข้อบาดหมางกับ เพื่อน ๆ มุสลิม
จนกลายเป็น การขุ่นข้องหมองใจ กันได้

แต่ว่า คนนอกที่ได้รับฟังข้อมูลตรงนี้มา อย่างอิฉันนั้น
ก็อยากได้รับฟังคำอธิบายจากผู้ที่ รู้จริง ในเรื่องนี้
เพื่อให้เกิดความกระจ่าง เช่นกันอ่ะค่ะ

เพราะ ตอนนี้ อิฉัน ก็เริ่มเปลี่ยนจากคนที่เคยแอนตี้ อิสลาม
มาเป็นคนที่เริ่มจะเห็นดีเห็นงาม จนถึงขั้นชื่นชม
กับ วิถีปฏิบัติหลาย ๆ อย่าง ของเพื่อน ๆ มุสลิม แล้ว
ก็เลย อยากจะเคลียร์ข้อสงสัยที่ค้างคา ในประเด็นนี้ ออกไปเสีย
จะได้ สามารถ ชื่นชมความงดงามของวิถีอิสลาม ได้อย่างเต็มที่
โดยไม่ต้องมีการตะขิดตะขวงใจ กับ ข้อมูลในทางไม่ดี ที่ได้รับฟังมา

เนี่ยอิฉันเคย ไปตั้งกระทู้ ถาม เจ้ากรมข่าวลืท คนนั้นแล้ว
แต่แทนที่เขาจะมี คำอธิบายในเรื่องนี้ให้ เค้ากลับ แบนตัวเองหนีปัญหา ซะงั้น
อิฉัน ก็เลย ต้องตัดสินใจ บากหน้ามาตั้งกระทู้ถาม เพื่อน ๆ มุสลิมแทนอ่ะค่ะ
เพราะว่า นอกจาก ไอ้เจ้าเสือใบลาน คนนั้นแล้ว ก็เห็นจะมีแต่เพื่อน ๆ มุสลิมนี่เหล่ะเจ้าค่ะ
ที่น่าจะ อธิบาย " อะไร ๆ" ให้ อิฉันรับฟังจนเกิดความกระจ่าง ได้บ้าง

และก็ไม่ต้องกังวล กับ อิพวกปากหอยปากปูปากเสือปากไอ้เข้
ที่ จะมาแอบซุบซิบนินทา หาว่า การอธิบายขยายความของพวกท่าน นั้น
มันเป็นการ ร้อนตัว จึงออกมาแก้ข่าว หรอกนะเจ้าคะ
ให้ถือซะว่า  ท่านกำลังเมตตาให้ความรู้อิฉัน เป็นวิทยาทาน ก็แล้วกันเน๊าะ
เพราะโดยส่วนตัว ลึก ๆ แล้ว  อิฉันก็ไม่ค่อยจะเชื่อ น้ำลาย ไอ้เจ้าเสือใบลานคนนั้น เท่าไหร่หรอกค่ะ

ก็ ในเมื่อ วิถีอิสลามนั้น สนับสนุนการเป็น ผู้ให้
มากกว่า การเที่ยวไป งอมืองอเท้าขอใครกิน นิหน่า
ฉะนั้น อิฉันจึง สันนิษฐาน เอาเองว่า ท่านศาสดาของท่าน
คงไม่ได้เป็นอย่างที่ถูกอิพวกปากตลาด มันเอามาป่าวประกาศ หรอกเจ้าค่ะ
ยังไงซะ อิฉัน ก็เชื่อมั่นเสมอนะว่า ทองแท้ ย่อมไม่แพ้ ไฟ
แต่เพื่อความไม่ประมาท ถ้าได้รับการ คอนเฟิร์มจาก เพื่อน ๆ มุสลิมอีกครั้ง
ก็คงจะเรียก ความรู้สึก มั่นใจ กลับคืนมาได้อีกโข เลยทีเดียวเชียวคร้าาาา แหะ...แหะ...^ ^

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview