กระทู้เห่อแมว: ตั้งแต่วันที่ฉันได้พบเธอ

กระทู้สนทนา
พ่อขอจขกท. มีภาระหน้าที่ต้องไปประจำอยู่ภาคใต้ จังหวัดสงขลา
จขกท.ก็เลยมีอันต้องไปฝึกงานที่นั่นด้วย ไปอยู่บ้านพักในกองกำกับฯ ที่นั่น
จขกท.เป็นสาวกึ่งเหนือกึ่งกลางค่ะ บ้านจริงอยู่พิษณุโลก พอไปใต้ ก็แปลกที่แปลกทางอยู่บ้าง
ปอดแหกไม่น้อย...
แต่แล้ววันนึงหลังจากไปฝึกสอนกลับมา...นั่งกินข้าวอยู่หลังบ้าน
ได้ยินเสียง "แง๊ววว แง๊วววว แง๊ววววววววว" รู้แค่แมวร้อง ตอนนั้นก็คิดว่า
เอะ...แมวขึ้นไปเล่นบนหลังคาแล้วลงไม่ได้หรือเปล่าน้ออออ.... ไปยืนส่องๆ ดูๆ ก็ไม่เห็นอะไร... แถมพอเดินๆเสียงก็เงียบผ่านไปหนึ่งคืน... รุ่งเช้า จขกท.ก็ยังได้ยินเสียงแมวร้องอยู่ โทรคุยกับเพื่อนแล้ว...เพื่อนบอกว่าไปดูให้รู้ดำรู้แดงไปเลย
เจอเจ้านี่ค่ะ

เจ้าตัวเล็กนี่นอนอยู่ใกล้ๆ กับเครื่องปั๊มน้ำ จขกท.ไปใกล้ๆก็หลบไปใต้แท๊งค์ คงกลัว ตัวอะไรวะใหญ่อย่างกะโอ่ง!!!!

แต่ในที่สุดก็จับได้ค่ะ ใช้ผ้าคลุมแล้วจับมาใส่ลังไม้เก่าๆ ตอนนั้นที่บ้านไม่มีอะไรสำหรับแมวเด็ก เลยป้อนนมวัวด้วยหลอดไป
เจ้าตัวน้อยก็กินนะคะ ตกเย็น...จขกท. กลับมาบ้านอีกรอบ ก็ยังอยู่ แม่ไม่มารับ จขกท.เลยพาไปปรึกษาสัตวแพทย์ว่าจะทำยังไงดี
ไม่เคยเลี้ยงแมวเลยค่ะ เคยเลี้ยงหมาเมื่อก่อนนี้ แต่มันเลิกนมเรียบร้อยแล้ว

ใส่ตะกร้าพาไปหาคุณหมอ

คุณหมอแนะนำว่าให้ไปหานมสำหรับแมวเด็กมา ไปร้านขายอาหารสัตว์เลี้ยงแล้วถามเค้าดู
ไม่ใช่คนท้องที่ด้วย..ก็ต้องถามหมออีกว่า ร้านไปยังไง มีร้านไหนแนะนำบ้าง T_T
พ่อจขกท. ก็พาขับรถวนๆๆ หาๆ ร้านเจอจนได้ค่ะ ได้นมแพะกระป๋องมา พร้อมหลอดฉีดยาเอาไว้ป้อนๆ

เจ้าตัวเล็กดูดเหมือนพรุ่งนี้จะไม่ได้กิน จ๊วบๆๆ

จขกท. ก็ต้องไปฝึกสอนปกติทุกวันๆ ให้นมระหว่างวันไม่ได้ ก็แอบกังวลอยู่ค่ะ
แต่โชคดี บ้านหลังนี้เป็นบ้านพักในค่าย ซึ่งที่ทำงานพ่อจขก.ก็อยู่ไม่ไกล กลางวันพ่อจะกลับมาทำอะไรกิน
ง่ายๆที่บ้าน และป้อนนมเจ้าตัวน้อยไปด้วย ความรู้เรื่องดูแลแมวของ สองพ่อลูก เป็นศูนย์นะคะ แต่ก็พยายามให้ดีที่สุด
เชื่อเจ้าเหมียวนี่พ่อก็เป็นคนตั้ง ชื่อว่า ใบเงิน

จนเจ้าใบเงินเริ่มแข็งแรง จขกท.จะพาออกมาเดินเล่นรอบๆบ้าน ตอนเย็นๆ

ก็จะค่อยๆเห็นว่าเจ้าตัวนี้ออกลายซนแต่เล็กแต่น้อย

ลูกกอล์ฟของพ่อจขกท.ค่ะ เจ้าตัวเล็กชอบวิ่งตาม (หมาสิงร่าง?)

พอแม่ว่าง จะลงมาจากพิษณุโลก มาเยี่ยมที่สงขลาค่ะ
แม่ก็เลยได้เจอกับใบเงินครั้งแรก

การได้เฝ้าดูเจ้าใบเงินค่อยๆโตขึ้น จากต้องป้อนนม เริ่มหัดกินอาหารเปียกผสมนมเองได้
เป็นความสุขเล็กๆของจขกท.ค่ะ

ขับถ่ายเป็นที่เป็นทาง

โตขึ้นๆ

น่ารักขึ้น บวมขึ้น...

แล้วจขกท.ก็ต้องกลับ พิษณุโลกเพราะการฝึกสอนเสร็จสิ้นค่ะ
ส่วนเจ้าใบเงิน พ่อบอกว่า เอาไว้อยู่กับพ่อก่อนนะ เดี๋ยวเอากลับบ้านตอนพ่อใกล้ๆย้าย(งาน)กลับมาทางเหนือแล้วกัน
แล้วจนมาถึงวันที่ใบเงินได้ย้ายบ้านมาพิษณุโลก ตัวโตขึ้นเยอะมากกกก

เลยพาสำรวจรอบบ้านค่ะ มุดๆๆ

หลังจากนั้นก็เริ่มหาเพื่อน แมวลายวัวนั่น ชื่อถุงเงิน เป็นแมวของบ้านตรงข้าม
หมู่บ้านจขกท. แต่ก่อนเคยได้ชื่อว่า ซอยหมาดุ.. แต่ไม่รู้ว่าทำไมอยู่ๆ หมาตายยกซอย
เหลือแต่แมวนี่แหละค่ะครองหมู่บ้านเลย

ถุงเงิน เด็กกว่า ใบเงินค่ะ แต่เจอกันที่ไร ใบเงินนอนยอมแพ้ถุงเงินทุกที

ตามองตา อ๊ะ! สายตาก็จ้องมองกัน

ตอนนี้จขกท. กลับมาเขียนวิทยานิพนธ์และพยายามเรียนให้จบค่ะ
แอบคิดถึงเจ้าใบเงินมากๆ ตอนนี้ใบเงินอยู่กับแม่ พ่อก็ย้ายไปทำงานเชียงใหม่ นานๆทีก็พาใบเงินไปอยู่ด้วย
แม่ที่เคยบอกว่าเกลียดแมววววว ตอนนี้ก็รักนะแต่ไม่แสดงออก
ส่วนพ่อเคยพูดว่า "บิวพ่อบอกตรงๆ พ่อแขยงลูกสัตว์เล็กๆอะ" กลายเป็นคนเห่อแมวที่สุดในบ้านไปแล้ว
กลายเป็นครอบครัวเห่อแมว 555

ขอลาจบกระทู้ไปดื้อๆอย่างนี้แล้วกันนะคะ
ขอบคุณที่รับชมค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่