หน้าแรก
คอมมูนิตี้
ห้อง
แท็ก
คลับ
ห้อง
แก้ไขปักหมุด
ดูทั้งหมด
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
แท็ก
แก้ไขปักหมุด
ดูเพิ่มเติม
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
{room_name}
{name}
{description}
กิจกรรม
แลกพอยต์
อื่นๆ
ตั้งกระทู้
เข้าสู่ระบบ / สมัครสมาชิก
เว็บไซต์ในเครือ
Bloggang
Pantown
PantipMarket
Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
เกี่ยวกับเรา
กฎ กติกา และมารยาท
คำแนะนำการโพสต์แสดงความเห็น
นโยบายเกี่ยวกับข้อมูลส่วนบุคคล
สิทธิ์การใช้งานของสมาชิก
ติดต่อทีมงาน Pantip
ติดต่อลงโฆษณา
ร่วมงานกับ Pantip
Download App Pantip
Pantip Certified Developer
อยู่หอ ค่าไฟหน่วยละ 7 บาท ทำทานเองหรือซื้อดีคะ
กระทู้คำถาม
เครื่องใช้ไฟฟ้า
อาหาร
กำลังจะย้ายหอค่ะ หอใหม่ค่าไฟยูนิตละ 7 บาท ค่าน้ำ 18 บาท อยู่คนเดียว
ปัจจุบันทำกับข้าวทานเอง มีตู้เย็น 6.4 คิว, ไมโครเวฟ, เตาแม่เหล็ก 2000w, หม้อหุงข้าว 0.6L
ระหว่างทำกับข้าวทานเอง หรือ ซื้อเอาจะประหยัดกว่ากันคะ
▼
กำลังโหลดข้อมูล...
▼
แสดงความคิดเห็น
กระทู้ที่คุณอาจสนใจ
ค่าไฟหอหน่วยละ 10 ซื้อหม้อหุงข้าวมาทำอาหารดีมั้ย?
แถวหอหาข้าวยาก ต้องขับรถเข้าไปในตลาดอีก อาหารสำเร็จรูปมันก็ใส่ผงชูรส หรือแพง 30+ ทั้งนั้นเลย เลยอยากซื้อหม้อหุงข้าวมาทำอาหารคลีนๆกิน โดยเราอยู่หอคนเดียวค่ะ ไม่มีตู้เย็น ถ้าจะประหยัดไฟอาจทำมื้อเช้าควบม
กุหลาบไหม้
ทำกับข้าวทุกวัน วันละครึ่ง ชม ด้วยเตาแม่เหล็กไฟฟ้า จะเสียค่าไฟเดือนละเท่าไหร่
หอที่กำลังจะย้ายไป ค่าไฟแพงค่ะ หน่วยละ 8.5 ช่วยคิดให้หน่อยว่า ถ้าเราทำกับข้าววันละครึ่งชม ด้วยเตาแม่เหล็กไฟฟ้า 2000 วัตต์ เดือนนึงจะเสียค่าไฟเท่าไหร่ คุ้มกว่าซื้อกินมั้ย (เราเป็นคนกินจุกจิกค่ะ เข้าเซเ
สมาชิกหมายเลข 1381577
ระหว่างทำอาหารที่หอกับซื้อทาน อันไหนประหยัดกว่ากันคะ
จขกท.เริ่มไปทำงานที่ต่างจังหวัดเมื่อต้นเดือนนี้ ไปอยู่หอ ตอนแรกว่าจะซื้อเตาไฟฟ้าและหม้อหุงข้าวมาทำอาหารทานเอง(อยู่ต่างประเทศนาน เคยลดค่าใช้จ่ายด้วยวิธีนี้มาก่อน) พอไปคุยกับพี่ที่ทำงาน แกบอกว่าไม่รู้จะ
Cavantina
ค่าไฟ 8บาท/หน่วย ปกติทุกคนจ่ายเท่าไหร่กันหรอครับ?
เป็นช่วงที่กำลังหาหอพักในกทม มีหอพักส่วนใหญ่เก็บค่าไฟเป็น 8บาท/หน่วย, ด้วยความที่เป็นคนไม่เคยจ่ายค่าไฟเองจึงไม่ค่อยทราบว่า ต่อเดือนจะตกค่าไฟที่เท่าไหร่โดยปกติ อยากสอบถามคนอยู่กทม หรือ คนที่อยู่หอพักที
สมาชิกหมายเลข 6823409
ปรึกษาเกี่ยวกับการทำอาหารเด็กหอครับ
คือผมไม่เคยอยู่หอเลยครับเร็วๆนี้ผมต้องย้ายไปหอ ผมกำลังคิดอยู่ว่าถ้าอยู่หอแล้วอยากทำอาหารชนิดต้มแล้วต้องตุ๋นนานเป็นชั่วโมงจะทำยังไงครับ ในเมื่อถังแก๊สใช้ในหอไม่ได้ และเตาแก๊สพกพาแก๊สกระป๋องก็ไม่น่าพอ จ
สมาชิกหมายเลข 6310190
ลูกค้า :)
กระทู้นี้ขออนุญาตใช้พื้นที่ระบายนะคะ ต่อจากกระทู้ที่แล้ว ตอนนี้คุณพ่อได้เงินแล้วค่ะ แต่สันดานลูกค้ามันเกินเยียวยา เรื่องแรก เขามาขอยืมหม้อหุงข้าว ทีแรกหนูคิดว่า คงใช้แล้วคืน สรุป ยึดไป 2 วันเต็ม ไม่ค
สมาชิกหมายเลข 8394730
เมนูอาหารเช้าแบบเร่งด่วน แต่หอมกรุ่น ข้าวโพดย่างเนย
ตอนเช้าเวลาเร่งรีบ อาหารเช้ารองท้องนิดนึง เมนูข้าวโพดย่างเนย ซอสโชยุ รับรองกลิ่นหอมมาก เริ่มจากนำข้าวโพดย่างเข้าเตาไมโครเวฟ ร้อนๆ เอามาปิ้งบนกระทะต่อ ทาเนยให้ทั่ว ปิดเตา เติมซอสโชยุ
สมาชิกหมายเลข 4755513
ขอฮาวทูใช้ชีวิตจนถึงสิ้นเดือนด้วยเงิน475บาท
ตามหัวข้อเลยค่ะ เอาไปเติมเกมหมด เหลือทั้งตัวแค่นี้🗿 เราอยู่หอ มีหม้อหุงข้าว+ไมโคเวฟ แนะนำเมนูหรือวิธีอะไรก็ได้ที่ทำให้ผ่านเดือนนี้ไปได้ ไม่เน้นสารอาหารครบ เน้นแค่อิ่มท้องก็พอ
สมาชิกหมายเลข 8709335
มีใคร เตรียมอาหารแบบนี้บ้าง
1 ถ้ามีข้าวแกงถุง - แช่แข็งอยู่จะ ละลายด้วยไมโครเวฟ แต่ใส่ไปทั้งถุง - ถ้าจะอุ่นร้อนเฉยๆ จะเอาไปใส่ในหม้อหุงข้าวทั้งถุง 2 ว่าด้วยเรื่องซอสมะเขือ กับ ซอสพริก - สีส้ม เอาใส่ ซอสมะเขือ - ขวดใสทึบ ใส่ ซ
myimemine
เมนูและกับข้าววันหยุด ทำเองง่ายๆ
แชร์เมนูและกับข้าววันหยุด ทำเองง่ายๆ ในครอบครัวค่ะ เสาร์ อาทิตย์ พอจะมีเวลาทำกับข้าว เมนูง่ายๆไม่ยุ่งยากค่ะ เสาร์นี้ก็ลองทำข้าวมันไก่ ในหม้อหุงข้าว เราใช้อกไก่ 3 ชิ้น ข้าวหอมมะลิประมาณ 3.5 ถ้วย ต่อน้ำ
คุณแม่เฉยๆ
อ่านกระทู้อื่นที่พูดคุยเกี่ยวกับ
เครื่องใช้ไฟฟ้า
อาหาร
บนสุด
ล่างสุด
อ่านเฉพาะข้อความเจ้าของกระทู้
หน้า:
หน้า
จาก
แชร์ :
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน
อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่
ยอมรับ
อยู่หอ ค่าไฟหน่วยละ 7 บาท ทำทานเองหรือซื้อดีคะ
ปัจจุบันทำกับข้าวทานเอง มีตู้เย็น 6.4 คิว, ไมโครเวฟ, เตาแม่เหล็ก 2000w, หม้อหุงข้าว 0.6L
ระหว่างทำกับข้าวทานเอง หรือ ซื้อเอาจะประหยัดกว่ากันคะ