[รีวิวโรงหนัง] มาดูราคา "ตั๋วหนัง+ป๊อปคอน" ประเทศเพื่อนบ้าน กันครับ

สวัสดีครับ นานๆผมจะได้มาโพสห้องเฉลิมไทยซะที
เนื่องจากเห็นกระแส การยืนยันเรื่องราคาตั๋วหนังและป๊อปคอนจากเจ้าของโรงหนังในไทยไปแล้ว (แถมโฆษณายาวๆ อีก)
เรามาลองเปรียบเทียบราคากับประเทศเพื่อนบ้านอย่าง มาเลเซียร์ดูครับ เพราะประเทศนี้นั้น บ้านเมือง เศรษฐกิจต่างๆ
สูงกว่าไทยไม่มาก (แต่ค่าครองชีพที่นี่สูงกว่านะครับ ค่าแรงขั้นต่ำที่นี่ 445 บาทต่อวันนะครับ)

เมื่อคืนไปดูหนังกับคนที่บ้านครับ โดยเลือกโรงหนังข้างบ้าน เป็นของ Golden Screen Cinemas ครับ ที่ห้าง Sunway Carnival
GSC เป็นโรงหนังเจ้าใหญ่สุดในมาเลย์เซียครับ โดยมี 29 สาขา 229 โรงภาพยนตร์ครับ (ทั้งประเทศมีประชากร 28.33 ล้านคน)
เทียบกับบ้านเรา Major Cineplex โรงหนังเจ้าใหญ่ของไทย เปิดบริการ 61 สาขา 451 โรงภาพยนตร์ครับ

ราคาตั๋วของมาเลย์เซีย
                                         ห้าง Pavilion KL (หรูสุด เทียบเท่า Siam Paragon)      ราคาโรงปกติ
ตั๋วเด็ก                               8RM (76 บาท)                                                6RM (58 บาท)
ตั๋วปกติวันพุธ ทั้งวัน             10RM (95 บาท)                                                7RM (66 บาท)
ตั๋วปกติก่อน 6 โมงเย็น จ/อ/ห/ศ 11RM (105 บาท)                                          8RM (77 บาท)
ตั๋วปกติหลัง 6 โมงเย็น จ/อ/ห/ศ 13RM (124 บาท)                                          9RM (86 บาท)
ตั๋วปกติ วันเสาร์/อาทิตย์/วันหยุด 15RM (143 บาท)                                          11RM (105 บาท)

สำหรับ 3D นั้นบวกเพิ่มที่นั่งละ 5RM (48 บาท) ทุกโรง ทุกรอบ ทุกเรื่องครับ

ผมซื้อ Online ผ่าน App GSC ครับ ซึ่งเป็นแอปโทรศัพท์ของทาง Golden Screen Cinemas ครับ

หนังเรื่อง Star Trek - Into Darkness
2 ที่นั่ง ราคา 35RM (ราคาจองสองที่ 12 RM + 3D เพิ่ม 5RM + ค่าบริการออนไลน์ 1RM) ราคาไทยที่นั่งละ 167 บาท!!!
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่