อยากถามสาวๆว่าถ้ามีปัญหากันแล้วคุณแฟนชอบปล่อยให้ข้ามวันข้ามคืน ไม่ง้อไม่ขอโทษ ไม่เคลียร์ให้จบ ทำยังไงกันคะ?

กระทู้คำถาม
สวัสดีทุกคนที่แวะเข้ามาอ่านค่ะ วันนี้มีเรื่องอยากมาปรึกษา เรื่องของเรื่องคือมีปัญหากับคุณแฟนค่ะ

คงต้องเกริ่นก่อนว่าเราเป็นผู้หญิงคนนึงที่ขี้งอนพอสมควร ก็รู้ตัวค่ะ เมื่อก่อนงอนใส่แฟนบ่อย นอยง่ายมาก

แต่เนื่องจากรู้ตัวว่ามันไม่ดี ตอนหลังเริ่มพยายามปรับปรุง พยายามจะไม่โกรธนอยง่ายๆ ถ้าเค้ามีเหตุผลจะให้อภัยไว้ก่อนค่ะ ไม่อยากทะเลาะ

แฟนเราจะเป็นคนที่เวลาปกติดีกันก็จะน่ารักมาก แต่จะมีบางประเด็นที่ทำให้ทะเลาะกันอยู่เรื่อยๆ

และสิ่งที่เราไม่ชอบเลยคือเวลาทะเลาะกันเค้าจะชอบปล่อยให้เรื่องมันข้ามคืนข้ามวัน ส่วนตัวเราชอบเคลียร์ให้มันจบๆไป

เค้าเป็นคนที่ค่อนข้างเชื่อมั่นในความคิดของตัวเอง เค้าจะไม่คิดว่าตัวเองผิด เพราะเค้าจะมีเหตุผลอยู่เสมอ

เวลาทะเลาะอะไรกันทีถ้าเราพูดแย้งหรือเถียงเค้าจะถูกโกรธทันที และเค้าจะเลือกที่จะไม่คุยกับเราเลยจนข้ามวันถึงจะมาดีกัน

แล้วเวลาดีกันเค้าก็จะมาทำดีเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น แทนที่จะเคลียร์เรื่องนั้นให้จบ ที่ผ่านมาเราก็ชอบยกเรื่องที่ทะเลาะกันมาพูด

อยากจะให้มันเคลียร์จะได้ไม่ทะเลาะกันเรื่องเดิมๆอีก แต่ทั้งที่ดีกันแล้วพอเอาเรื่องนั้นมาพูดก็จะจบด้วยการเถียงกันเหมือนเดิมเพราะเค้าเชื่อว่าตัวเองมีเหตุผลที่ถูกที่สุด

จนเราเหนื่อยใจที่จะพูดจะเคลียร์แล้วก็ต้องยอมสงบปากสงบคำปล่อยให้มันผ่านไปเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ยกตัวอย่างละกันนะคะ เรื่องนี้อาจจะเป็นเรื่องที่ไม่ได้ร้ายแรง(อาจจะดูไร้สาระด้วยซ้ำ)แต่เพิ่งเกิดขึ้นสดร้อนๆละก็เป็นอีกครั้งที่เค้าปล่อยให้ปัญหามันคาราคาซังข้ามวันข้ามคืน)

เราไม่ได้คุยโทรศัพท์กันเลยทั้งวัน พิมพ์คุยกันนิดหน่อยๆตอนบ่ายๆ เค้าพิมพ์ๆหายๆ
เราก็พอเข้าใจแหละว่าเค้าต้องมีกิจกรรมอยู่กับเพื่อนบ้าง(ตอนนี้อยู่กันคนละรัฐค่ะได้แค่คุยโทรศัพท์กับแชท)

จนตอนเย็นๆเค้าก็พิมพ์มาคุยอีกนิดหน่อย จบด้วยคำถามว่า 'วันนี้เราทำงานมั๊ย?')
เราก็ตอบไปแทบจะทันทีเลยนะคะ แต่เค้าหายไปเลย ตอนนั้นก็ไม่ได้คิดโกรธอะไร

คิดแค่ว่าเค้าคงไปฟิตเนสแล้วลืมพิมพ์บอกมั้ง(ปกติชอบเป็นแบบนี้ค่ะ แต่เค้าก็รู้นะว่าเราจะไม่ค่อยชอบ ถ้าจะไปไหนนานๆก็น่าจะพิมพ์บอกก่อน) แต่เมื่อวานไม่ได้โกรธเลยค่ะ คิดแค่ถ้าไม่ได้เป็นทุกครั้งก็ยังโอเค เค้าก็แค่ไปออกกำลังกับเพื่อนจะโกรธทำไม

แต่สุดท้ายเค้าโทรมาหลังจากหายไป4ชั่้วโมง แล้วคำตอบที่เราได้รับไม่ใช่ไปออกกำลังค่ะ แต่เป็น'ไปเล่นเกมส์'มา

เราเสียความรู้สึกทันที เพราะไม่คิดว่าเค้าจะหายไปนานขนาดนี้แค่เพราะไปเล่นเกมส์ คำถามสุดท้ายที่เค้าถามเราคือวันนี้ทำงานรึเปล่า

แต่ไม่คิดจะเอาคำตอบด้วยซ้ำ ไม่ได้อยากรู้ แต่ถามเฉยๆไปอย่างนั้น เราก็ไม่เข้าใจว่าทำไมผู้ชายถึงชอบเป็นแบบนี้
เราเองทั้งเรียนทั้งทำงาน เหนื่อยกว่าเค้าเป็นไหนๆ แต่เราคิดถึงเค้าเสมอ อาจจะมากไปด้วยซ้ำเราก็พอจะรู้ตัว

แต่นี่คนอยู่ไกลกันมันก็ควรจะใส่ใจกันให้มากไม่ใช่หรอคะ ไม่งั้นความรักมันจะไม่จืดจางได้ยังไง ไม่ได้มาขอให้คุยกัน24ชั่วโมง แต่ให้คิดถึงใจเค้าใจเรา คิดถึงคนที่อยู่ไกลแล้วเค้าเหงาบ้าง บางครั้งเราก็ต้องมากระวนกระวายเป็นห่วงเพราะเค้าขาดการติดต่อ

สรุปเมื่อคืนเราก็พูดเสียงนิ่งๆใส่เค้าไปว่าเราเสียความรู้สึกที่เค้าเป็นแบบนี้นะ แต่เค้าเงียบค่ะ(จากที่ตอนแรกดีๆอยู่) เราเข้าใจว่าเค้าคงไม่พอใจที่เรามาเคืองเค้ากับอิแค่เรื่องที่เค้าเล่นเกมส์ เค้าเงียบ ไม่ยอมพูด พอเราถามว่าทำไมไม่พูด เค้าก็บอกว่าไม่รู้จะพูดอะไร..

เรารู้ค่ะว่าเรื่องนี้มันไม่ใช่เรื่องคอขาดบาดตาย เราเองก็ไม่ได้ต้องการอะไรมากไปกว่าการที่เค้าจะเข้าใจเราบ้าง

แต่สุดท้ายเค้าก็ขอวางไปนอน ทั้งที่มันยังไม่ถึงเวลานอนเค้าหรอก แต่เค้าดูจะโกรธเรามาก..เราก็ได้แต่เสียใจ แล้วก็งง ว่าสิ่งที่เค้าควรทำคือพูดกับเราดีๆไม่ใช่หรอ ว่าเค้ารู้สึกยังไง เค้ารู้ตัวว่าเค้าผิด รึเค้าคิดว่าเรามากไป แล้วเราควรจะทำยังไงกันถึงจะไม่ต้องมามีปัญหากันเรื่องนี้อีก

จนตอนนี้เราก็ยังไม่ได้รับการติดต่อจากเค้าค่ะ ที่ผ่านมาเวลาอยู่ด้วยกัน ถ้าข้ามคืนที่ทะเลาะกันไปเค้าก็จะมาง้อเราเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น แต่ถ้าไม่ได้อยู่ด้วยกัน ต้องคุยผ่านโทรศัพท์ เค้าแทบจะไม่เคยโทรมาง้อเราก่อนเลยค่ะ ไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกัน

เราแทบจะต้องเป็นคนพิมพ์ไปหาก่อนตลอด ไม่ว่าเราจะผิดหรือไม่ เพราะอย่างที่บอกค่ะเค้ามักจะคิดว่าเค้ามีเหตุผลที่ถูกอยู่เสมอ

คืออย่างที่บอกค่ะว่าเรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องคอขาดบาดตายออกจะปัญญาอ่อนด้วยซ้ำ แต่ปัญหาที่มันใหญ่จริงๆสำหรับเราคือ ถ้าเราจะต้องอยู่กับเค้าไปอีกนาน เราจะต้องเจอแบบนี้ไปตลอดเลยหรอคะ ไม่ว่าจะทะเลาะอะไรกัน เรื่องเล็กหรือใหญ่ เราผิดหรือไม่ เค้าก็จะไม่ยอมรับหรือคิดว่าตัวเองผิดบ้างเลย

เราควรทำยังไงกับเรื่องนี้ดีคะ ใครพอจะมีประสบการณ์ให้คำปรึกษาได้บ้างมั๊ยคะ?
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่