คนข้ามถนนฝ่าไฟแดงคนข้ามเป็นสาเหตุให้รถชนกัน เอาผิดคนข้ามได้ไหมค่ะ

เรื่องเกิดวันนี้สดๆร้อนๆ คาตาเลยค่ะ ณ. ถนนอโศกมนตรี แถวอาคารซิโนไทย คือมีสาวประเภทสองกับเพื่อนสาวอีก 1 นางยืนรอสัญญาณไฟเขียวสำหรับคนข้ามเพื่อข้ามถนน แต่จู่ๆ เมื่อนางเห็นว่าไม่มีรถใหญ่วิ่งมา มีแต่มอไซต์ นางจึงเดินข้ามถนนแบบพุ่งพรวดออกไปเลย ทั้งที่ไฟยังแดงอยู่เหลืออีกประมาณ 50วิ และนั้นเองเป็นเหตุให้รถมอเตอร์ไซต์ (พี่คนส่งเอกสาร กับ พี่วิน) ชนก้นกันดังโครม แล้วนางก็เดินจากไปราวกับก็คุณชนกันเองฉันไม่เกี่ยว ทั้งๆพี่เค้าต้องเบรกกระทันหันเนื่องจากอยู่ดีๆนางพุ่งพรวดออกไป รถพี่คนส่งเอกสารเสียหายมีอะไหล่แตกหักออกมา และพี่เค้าก็เจ็บมาก ตอนแรกลุกไม่ขึ้นเลย เราเห็นเหตุการณ์ทั้งหมด รู้อยู่ว่าสาเหตุมันมาจากนางทั้งสองไม่มีวินัย รอสัญญาณไฟหน่อยก็ไม่ได้ ไม่รู้จะรีบไปเสริมหน้าอกอ่ะป่าว ^^ แต่เราก็พูดอะไรไม่ได้เพราะไม่รู้เหตุการณ์แบบนี้เอาผิดนาง ซึ่งเป็นสาเหตุให้พี่เค้าชนกันได้ป่าว ในแง่กฏหมาย อยากรู้มากๆ สงสารพี่คนส่งเอกสารจับใจ ถ้าเอาผิดได้และเจอเหตุการณ์แบบนี้อีก สัญญาเลยว่าจะเข้าไปกักตัวสาเหตุแบบหูหลับตับไหม้เลย คนไม่มีวินัยน่าโดนนักจะได้จำ

รบกวนคนรู้ข้อกฏหมายให้ความรู้หน่อยนะค่ะ

ป.ล. ไม่รู้แท็กถูกห้องไหม ถ้าผิดห้องขอโทษด้วยนะค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่