-- ถามผู้เชี่ยวชาญ แผนเดินทางอย่างนี้ แปลว่าเราต้องขอวีซ่าจากสวีเดนใช่มั้ยคะ --

แผนคร่าวๆ นะคะ
ตอนแรกคิดว่าต้องขอวีซ่าจากนอร์เวย์ แต่พอเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา เหมือนนอนที่สวีเดนเยอะกว่า
นอนนอร์เวย์ 5 คืน นอนสวีเดน 6 คืน เรานับถูกมั้ยคะ ต้องขอวีซ่าจากสวีเดนใช่มั้ย

Day 1 Bangkok, Thailand – Oslo, Norway
... เดินทางจากกรุงเทพตอนสาย ถึงออสโลเย็นๆ
Day 2 Oslo, Norway
Day 3 Oslo, Norway
... เที่ยวออสโลทั้งวัน ทั้ง 2 วัน
Day 4 Oslo, Norway (morning) – Bergen, Norway (night)
... ใช้เส้นทาง Norway in a Nuttshell ถึงเบอร์เก้นประมาณสามทุ่ม
Day 5 Bergen, Norway
... เที่ยวเบอร์เก้นทั้งวัน
Day 6 Bergen, Norway (afternoon) – Copenhagen, Denmark (evening)
... เที่ยวเบอร์เก้นช่วงเช้า ตอนบ่ายนั่งเครื่องไปโคเปนเฮเกน เดนมาร์ก ถึงประมาณเย็นๆ
Day 7 Copenhagen, Denmark
Day 8 Copenhagen, Denmark
... เที่ยวโคเปนเฮเกน ทั้งวัน ทั้ง 2 วัน
Day 9 Copenhagen, Denmark (morning) – Gothenburg, Sweden (afternoon)
... นั่งรถไฟ จากโคเปนเฮเกนไปโกเตนเบิร์ก คิดว่าจะออกตอนสาย ถึงโกเตนเบิร์กประมาณบ่ายๆ
Day 10 Gothenburg, Sweden (night) – Stockholm, Sweden (Morning)
... เที่ยวโกเตนเบิร์กทั้งวัน นั่งรถไฟเที่ยวกลางคืน ไปสตอล์กโฮม
Day 11 Stockholm, Sweden
... ถึงสตอล์กโฮมตอนเช้า แวะเก็บกระเป๋า แล้วเที่ยวเลย
Day 12 Stockholm, Sweden
Day 13 Stockholm, Sweden
... เที่ยวสตอล์กโฮมทั้งวัน (กลายเป็นว่าเที่ยวเต็มๆ วันที่สตอล์กโฮม 3 วัน นานไปมั้ยคะ)
Day 14 Stockholm, Sweden – Bangkok, Thailand
... เที่ยวสตอล์กโฮมช่วงเช้าถึงเที่ยง แล้วนั่งเครื่องกลับไทย

แล้วเราใช้เวลาที่สตอล์กโฮมเยอะไปมั้ยอ่ะ แต่ลองดูที่เที่ยว น่าเที่ยวทั้งนั้นเลย ฮ่าๆ
อีกแผนที่คิดไว้คือ ค้างคืน 10 ที่โกเตนเบิร์ก วันที่ 11 เที่ยวโกเตนเบิร์กตอนเช้า แล้วพอบ่ายๆ ก็นั่งรถไฟไปสตอล์กโฮม
ก็จะมีเวลาเที่ยวที่สตอล์กโฮม 2 วันครึ่ง (วันที่ 12 13 และ 14 ครึ่งวันเช้าก่อนนั่งเครื่องกลับ)

มีความเห็นว่ายังไงกันบ้างคะ
ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่