ว่าด้วยเรื่องของลูกจ้าง

จากกระทู้นี้ค่ะ

http://pantip.com/topic/30277043

ตอนนั้นน้องผู้หญิงแจ้งว่าติดต่อกับประกันสังคมแล้ว เจ้าหน้าที่ประกันสังคมก็โทรสอบถามกับทางนายจ้าง
แล้วก็เดินเรื่องให้ พร้อมแนะนำน้องผู้หญิงว่าให้ไปหานิติกรเพื่อสอบถามข้อมูลการฟ้องนายจ้าง
เมื่อทางนายจ้างทราบเรื่องว่ามีการเดินเรื่องติดต่อฟ้อง ก็โทรมาคุยกับน้องผู้หญิงว่า
จะจ่ายค่าชดเชยให้ 4 เดือนให้แฟนของน้อง แต่น้องผู้หญิงก็ให้ออกจากงานด้วย ได้ค่าชดเชย 1 หรือ 2 เดือนไม่แน่ใจ

และก็มีการจ่ายเงินค่าชดเชยตามที่ว่า แต่ทางนายจ้างให้เซ็นเอกสารการจ่ายเงิน ซึ่งเราก็ไม่ทราบว่ามันมีรายละเอียดอะไรบ้าง
คือน้องผู้หญิงเล่าไม่ละเอียดเท่าไหร่ แต่เมื่อวานนี้น้องผู้หญิงโทร.หาเราอีกรอบ บอกว่า ทางประกันสังคมไม่จ่ายค่าชดเชย
ระหว่างว่างงานให้น้องทั้ง 2 คน เพราะนายจ้างแจ้งประกันสังคมว่าไล่ออก แต่ทางประกันสังคมจ่ายค่าชดเชยให้ 2 กรณีคือ
ลาออก กับ เลิกจ้าง แต่ไล่ออกไม่ครอบคลุม และแนะนำน้องว่าให้ไปขอให้นายจ้างทำหนังสือถึงประกันสังคม
ให้แก้ไขข้อมูลการเลิกจ้างใหม่ น้องก็โทร.หานายจ้าง นายจ้างไม่รับสายบ้าง บอกไม่ว่างบ้าง หาเหตุผลสารพัดที่จะไม่ทำให้

น้องก็เลยปรึกษาเราว่าจะทำยังไงได้บ้าง  เราก็ไม่รู้ว่าข้อมูลที่นายจ้างแจ้งประกันสังคมเกี่ยวกับการเลิกจ้างว่า "ไล่ออก"
มันมีผลต่อการเข้าทำงานใหม่ของน้องรึเปล่า ถ้ามันมีผลอย่างนี้น้องไม่ตกงานตลอดชีวิตเลยหรือคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่