หลังทำเลเซอร์กระ มีวิธีล้างหน้าและดูแลยังไงคะ

ถามผู้รู้หรือคนที่เคยทำเลเซอร์กระ หลังทำแล้วมีวิธีล้างหน้ายังไงคะ ขอแบบละเอียดก็ดีนะ แบบว่าเรากลัวสะเก็ดหลุดก่อนแล้วเป็นแผลเป็นอ่ะ แล้วใช้โฟมล้างหน้าได้มั้ย
ของเราทำเลเซอร์ yag กระทั่วหน้า  และ co2 สิวหินใต้ตา ตอนนี้กระหน่ำโปะวาสลีนเพราะได้ยินว่าต้องให้มันชุ่มชื้นไว้จะได้ตกสะเก็ดเร็ว แต่หน้าเหนียวมาก เวลาทำความสะอาดก็ใช้สำลีชุบน้ำเกลือค่อยๆเช็ดเอาค่ะ
แล้วอยากรู้ด้วยว่าน้ำเกลือล้างแผลกะน้ำเกลือที่ให้คนไข้มันเหมือนกันป่าวคะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
เราเคยทำเลเซอร์กระมาสามครั้งแล้ว ล้างน้ำเปล่าประมาณสัปดาห์หนึ่งครับบริเวณที่ทำเลเซอร์
บริเวณที่ไม่ได้เป็นสะเก็ดเราอาจจะใช้เจลล้างหน้าได้ (เรากลัวสิวขึ้นเพราะเป็นคนหน้ามัน)
และทาวาสลีนบริเวณที่เป็นสะเก็ด เราทาเฉพาะก่อนนอน เพราะถ้าทาตอนกลางวัน มันเหนียวที่หน้า กลัวสิวขึ้น
เลี่ยงแดดให้มาก ทาครีมกันแดดให้หนาๆ
ส่วนตัวไม่เคยใช้น้ำเกลือล้างหน้า
และเราแทบจะไม่เอามือไปโดนสะเก็ดเลย ห้ามถูบริเวณนั้น
เราใช้สำลีชุบน้ำและซับเบาๆบริเวณที่ทำเลเซอร์
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่