หน้าแรก
คอมมูนิตี้
ห้อง
แท็ก
คลับ
ห้อง
แก้ไขปักหมุด
ดูทั้งหมด
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
แท็ก
แก้ไขปักหมุด
ดูเพิ่มเติม
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
{room_name}
{name}
{description}
กิจกรรม
แลกพอยต์
อื่นๆ
ตั้งกระทู้
เข้าสู่ระบบ / สมัครสมาชิก
เว็บไซต์ในเครือ
Bloggang
Pantown
PantipMarket
Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
เกี่ยวกับเรา
กฎ กติกา และมารยาท
คำแนะนำการโพสต์แสดงความเห็น
นโยบายเกี่ยวกับข้อมูลส่วนบุคคล
สิทธิ์การใช้งานของสมาชิก
ติดต่อทีมงาน Pantip
ติดต่อลงโฆษณา
ร่วมงานกับ Pantip
Download App Pantip
Pantip Certified Developer
ข้าวถุงละ 5 บ. vs ข้าวสาร 100 บ. อันไหนประหยัดกว่ากัน ?
กระทู้โพล
อาหาร
ระหว่าง ซื้อข้าวสวยสำเร็จรูป ถุงละ 5 บาท กับ ซื้อข้าวสารห่อละ 100 กว่าบาืทมาหุงกินเอง
คุณคิดว่าระหว่างสองอันนี้ อย่างไหนประหยัดกว่ากัน ?
1. คุณจะเลือก ข้าวถุง หรือ ข้าวสาร ?
ข้าวถุง
ข้าวสาร
คุณลืมตอบคำถามที่
* จำเป็นต้องตอบ
ตอบโพล
ดูผลโพล
▼
กำลังโหลดข้อมูล...
▼
แสดงความคิดเห็น
กระทู้ที่คุณอาจสนใจ
อยู่คนเดียว หุงข้าวทำกับข้าวกินเอง หรือว่า ซื้อข้าวแกงมากิน อันไหนจะประหยัดกว่ากันครับ
ตามหัวข้อกระทู้เลยว่า ทำกับข้าวกินเอง กับซื้อมากิน อันไหนจะประหยัดมากกว่ากันครับ
บะเนื้อน้ำใสพิเศษ
🌻🌻 ถ้าอยู่คนเดียว หุงข้าว หรือ ซื้อข้าวกิน แบบไหนประหยัดกว่า ?
ลองมาคำนวนเล่นๆ ว่า ถ้าเราอยู่คนเดียว เป็นระยะเวลา 30 วัน ซื้อข้าวหุง กับหุงข้าวกินเอง แบบไหน ประหยัดกว่ากัน ? ซื้อข้าวถุง หรือ ข้าวหุง ถ้วยละ 5 บาท x 2 ถ้วย คำนวนต่อเดือน = 30 x 10 บาท = 300.- บาท
สมาชิกหมายเลข 6477408
น้า Low Batt :: ชวนคุยเรื่องวิธีการตักข้าวหลังจากหุงข้าวเสร็จของบ้านคุณ
กระทู้นี้ไม่มีสาระอะไรครับ แค่ว่าง ๆ เลยชวนคุยว่าที่บ้านของแต่ละท่าน หลังจากที่หุงข้าวเสร็จแล้วเวลาจะตักข้าวออกจากหม้อลงใส่จานข้าวหรือโถข้าว คุณตักด้วยวิธีแบบไหนเป็นประจำ แบบแรก เจาะลงไปตรง ๆ ไล่ไ
น้า Low Batt
วันนี้แวะเติมแมวที่ร้านหนังสือที่ตลาดเทศบาลมาค่ะ
วันนี้ เราแวะตลาดเทศบาล เพื่อซื้อของจำเป็นอย่างพวก กุญแจห้อง (อันเก่าพัง ไขไม่ได้) ระหว่างนั้นก็เดินเตร็ดเตร่ไปดูร้าน โอ้โหเก้าบาท ไปดูของในตลาด ได้เมนู"ไก่ใต้น้ำ ราคาถุงละ15บาทมา มันเป็นเมนูท
สมาชิกหมายเลข 8996159
แพ้เสียงในหัว เอาน่า ลองดูแล้วกัน ไส้กรอกอีสานจากแผ่นแป้งเวียดนาม ทำครั้งแรก
เห็นคลิปคนทำไส้กรอกจากแผ่นแป้งเวียดนามเยอะมากๆ จากทั้งคนไทยเองที่อยู่ในไทยหรืออยู่ต่างประเทศ รวมทั้งคนต่างชาติ ที่อยู่ในไทย หรือแม้กระทั้งประเทศของตัวเอง เออ มันก็ยอมรับได้ว่า พอเห็นบ่อยๆเข้า อืมม์ มั
กัมบอล
หุงข้าวเสร็จแล้วคุณตักข้าวออกจากหม้อหรือไม่
สอบถามคะ.....เราอยากทราบว่าเมื่อเราหุงข้าวสุกเรียบร้อย..มีใครคาข้าวไว้ในหม้อบ้าง..หรือมีใครตักข้าวออกเก็บไว้ในภาชนะอื่น...แล้วถ้าเก็บไว้ในภาชนะอื่นเราควรเก็บข้าวสุกไว้ในภาชนะอะไร... ส่วนตัวเราทำทั้ง 2
สมาชิกหมายเลข 3596538
ราคาอาหารต่ำ10 /มื้อ ไม่ว่ายุคไหนก็ไม่มีอะไรโค่นบะหมี่กึ่งฯได้หรือเปล่า มีอาหารอะไรอีกบ้างที่ถูก อิ่ม ง่าย ที่สู้ได้?
ตามหัวกท.เลยค่ะ เมื่อเช้าออกไปเดิน ซุปเปอร์มาร์เก็ตมา ตอนเดินผ่าน ชั้นบะหมี่กึ่งสำเร็จรูป แอบเห็นราคาแวบๆ ว่าต่อห่ออยู่ราวๆ 6-8 บาท แล้วแต่ยี่ห้อและโปรโมชั่น จขกท. ก็เลยคิดเล่นๆ คนเดียว ว่าในยุคที่ใ
สมาชิกหมายเลข 929079
"ทำไมข้าวผัดที่ทำเองถึงไม่อร่อยเหมือนร้าน? เซียนครัวช่วยไขข้อสงสัยหน่อย 😢"
สวัสดีค่ะพี่ๆ น้องๆ ชาวก้นครัว 👩🍳 วันนี้มาขอความช่วยเหลือเรื่องข้าวผัด เพราะทำมาหลายรอบแล้วแต่ยังไม่ได้รสชาติที่ใจ 😭 ปัญหาที่เจอ: ข้าวผัดที่ทำออกมาเนื่อยๆ ไม่หอม ไม่มีกลิ่นไฟ (wok hei) เหมือนที่
สมาชิกหมายเลข 7089400
ลองกาแฟดริปยี่ห้อที่ไม่เคยลองมาก่อน (บลูคอฟ)
(กาแฟดริปที่เคยดื่มแล้ว เคยเขียนไปเมื่อต้นปี ในกระทู้นี้ --> ช่วงนี้ดื่มแต่กาแฟดริปแบบซอง <-- คือ ได้มาจากกระเช้าของขวัญน่ะครับ ไม่ได้ซื้อเองเลย แหะ ๆ) สืบเนื่องจากจขกท. ใช้แพกเกจ xtreme ของรถไ
star_seeker
[แชร์เทคนิค] 10 เคล็ดลับครัวที่เปลี่ยนชีวิต! จากคนที่เคยไหม้ข้าวจนเป็นเชฟบ้าน 👩🍳✨
สวัสดีค่ะทุกคน! 🙋♀️ วันนี้อยากมาแชร์ 10 เคล็ดลับครัวสุดเจ๋ง ที่เปลี่ยนชีวิตการทำอาหารของหนูเลยค่ะ เคยเป็นคนที่ ไหม้ข้าวเป็นประจำ แต่ตอนนี้เพื่อนๆ เรียกว่า "เชฟบ้าน" 😂 เทคนิคเหล่านี้ เรี
สมาชิกหมายเลข 7089400
อ่านกระทู้อื่นที่พูดคุยเกี่ยวกับ
อาหาร
บนสุด
ล่างสุด
อ่านเฉพาะข้อความเจ้าของกระทู้
หน้า:
หน้า
จาก
แชร์ :
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน
อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่
ยอมรับ
ข้าวถุงละ 5 บ. vs ข้าวสาร 100 บ. อันไหนประหยัดกว่ากัน ?
คุณคิดว่าระหว่างสองอันนี้ อย่างไหนประหยัดกว่ากัน ?