สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
ไก่ตัวนึง ข้าวสาร 1.5กิโล ขายได้ 20 จาน โดยประมาณ ต้นทุนต่อจาน ประมาณ 20 - 22 บาท (ข้าวตักใส่ถ้วยแล้ว โปะบนจาน)
ถ้าทำได้ไม่ถึง 5 ตัว /วัน (100จาน) ตั้งกำไรไว้ได้เลยว่า จานละ 5 บาท
แต่ถ้าไม่ซื้อไก่ตัว ซื้อแบบแแยกน่อง อก มาต้ม จะถูกกว่า คือ ได้กำไรจานละ 7 - 8 บาท ต้นทุนแปรผัน จะอยู่ที่ กระดูกต้มซุป เลือดไก่ น้ำจิ้ม และ แตงกวา
น้ำแข็งเปล่า ได้แก้วละ 60 สตางค์ (น้ำแข็งถุงละ 30 บาท)
น้ำอัดลม ได้ขวดละ 4 บาท
ฉะนั้น ข้าวมันไก่ 1 จาน น้ำอัดลม น้ำแข็ง 1 ชุด ตีหัวไว้เลยว่า 10 - 12 บาท
ข้าวมันไก่ ที่ประสบผลสำเร็จ วันนึง เค้าขายได้ 300 จาน หรือ ยืนพื้น ไก่ 15 ตัว/วัน ได้กำไรวันละ 3500 - 4000 บาท
แต่ถ้าราคา โก๊ะตี๋ คุณก็คุณ 4 เข้าไป
ถ้าทำได้ไม่ถึง 5 ตัว /วัน (100จาน) ตั้งกำไรไว้ได้เลยว่า จานละ 5 บาท
แต่ถ้าไม่ซื้อไก่ตัว ซื้อแบบแแยกน่อง อก มาต้ม จะถูกกว่า คือ ได้กำไรจานละ 7 - 8 บาท ต้นทุนแปรผัน จะอยู่ที่ กระดูกต้มซุป เลือดไก่ น้ำจิ้ม และ แตงกวา
น้ำแข็งเปล่า ได้แก้วละ 60 สตางค์ (น้ำแข็งถุงละ 30 บาท)
น้ำอัดลม ได้ขวดละ 4 บาท
ฉะนั้น ข้าวมันไก่ 1 จาน น้ำอัดลม น้ำแข็ง 1 ชุด ตีหัวไว้เลยว่า 10 - 12 บาท
ข้าวมันไก่ ที่ประสบผลสำเร็จ วันนึง เค้าขายได้ 300 จาน หรือ ยืนพื้น ไก่ 15 ตัว/วัน ได้กำไรวันละ 3500 - 4000 บาท
แต่ถ้าราคา โก๊ะตี๋ คุณก็คุณ 4 เข้าไป
แสดงความคิดเห็น
ใครขายข้าวมันไก่ อยากรู้ต้นทุน กำไร ขายข้าวมันไก่ แบบคร่าวๆ โดยประมาณอ่ะครับ แนะนำด้วยครับ