สอบถามเรื่อง แท่นชาร์จ Adapter และแบตเตอรี่ครับ

กระทู้คำถาม
เนื่องจากแท่นชาร์จของแบตเตอรี่สว่านไฟฟ้าหายไป พอไปหาซื้อที่ชาร์จใหม่ก็ราคาพอๆกับซื้อใหม่ทั้งชุด จึงไปเดินหามือสองแถวคลองถม

ได้แท่นชาร์จแบบธรรมดามา 1 อัน ไม่มี Adapter ไม่ทราบว่าแท่นชาร์จอันนี้จะใช้ได้ไหมครับ และถ้าใช้ได้เนี่ย สมควรใช้ Adapter ขนาดเท่าไหร่

กี่โวลท์ กี่แอมท์ ครับ แบตเป็นแบบ Ni-cd ขนาด  7.2V 1.3 Ah  และเวลาที่ใช้ในการชาร์จกี่ ชม.ครับ  หรือ ถ้าแท่นชาร์จอันนี้ใช้ไม่ได้ จะต้อง

ใช้ที่ชาร์จแบบไหนถึงจะดีครับ

ในรูปแท่นชาร์จแกะออกมาดูแล้วครับทุกอย่างปกติ ไม่มีไหม้ ไฟเข้า แต่พอลองเอา adapter 12V 2A มาชาร์จ ผลปรากฎว่าไอซีตัวนึงไหม้

ตามรูปเลยครับกำลังจะซื้อไอซีมาเปลี่ยน ไม่ทราบว่าจะใช้ได้อีกไหมครับ รบกวนเพื่อนๆช่วยแนะนำด้วยครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่