วิเคราะห์ สนามที่ 2 The Red Bull GP of the Americas MOTOGP

กระทู้สนทนา
เนื่องจากได้ดูเทปย้อนหลังแบบเต็มๆ ครับ เวป the666sicco มีพี่ท่านนึงเคยแจกไว้จำไม่ได้ว่าชื่ออะไรครับขออภัยด้วยนะครับ
สนาม 2 red bull America สนามใหม่ๆ สดๆ ไม่มีใครได้เปรียบเสียเปรียบ
ไม่เคยมีสถิติ ทางตรงค่อนข้างยาว

ช่วงต้น ตำแหน่ง Pole Position อันดับ 1 เป็นของ เจ้าหนูมหัสจรรรย์ Marquez ตามมาด้วยรุ่นพี่ Pedrosa และแชมป์เก่า Lorenzo
          ส่วน Rossi หลุดไป แถว 2 ซะงั้น ออกสตาร์ท Pedrosa ทำได้ดีครับ นำขึ้นมา ตามด้วย Marquez และ Lorenzo ส่วน Rossi
          หลุดไปอยู่กลุ่ม 2 ครับ อันดับ 4567 ไม่รู้เป็นอะไรเหมือนกัน รถเป็นปัญหาหรือเปล่าก็ไม่ทราบ

ช่วงกลาง 2 team mate Rapsol Honda เริ่มฉีก Lorenzo ห่างมากเรื่อยๆ ตอนนี้กลายเป็นว่า Pedrosa โดนเด็กจี้เรียกว่าล้อแปะล้อกันเลยที
           เดียว และก็แซงได้ในที่สุด ส่วน Lorenzo น่าจะพอใจกับอันดับ 3 เพราะดูแกขี่ชิวเหลือเกิน หลังจากนั้น Marguez ก็บังไลน์ออกนำ
           แต่ Pedrosa ก็ยังตามอยู่ไม่ห่างมากครับ

ช่วงท้าย Marguez ขี่ได้อย่างมั่นใจและเนียน มากๆ เรียกว่า เปรโดซ่า ไม่รู้จะแซงไลน์ไหนเลยทีเดียว และคว้าแชมป์สนาม 2 ไปแบบที่เรียกว่า
           สบายๆเกินไปหรือเปล่า อ้อลืม Rossi ไปเลย เข้าที่ 6 ครับ สนามนี้บทน้อยเหลือเกิน

ทางเครื่องยนต์ ถามว่า M1 ของ Yamaha กับ RC213V ของ Honda ใครแรงกว่า จากที่เห็น RC213V แรงกว่าค่อนข้างเยอะนะ ทิ้งกันเรียกว่ามองกันไม่เห็นตูด แต่ถ้าสนามที่ตรงสั้นโค้งเยอะ M1 นี่ไม่แพ้ RC213V แน่ๆ ส่วน Ducati ยังเป็นรองเยอะ เทคนิคผมว่าสู้ไม่ได้

นักแข่ง Yamaha เทพอยู่แล้ว Lorenzo แชมป์เก่า แต่สนามนี้ผมเรียกว่าโดนเด็กถอนหงอกนะ pedrosa ด้วย
เพราะถือว่าประสบการณ์มีส่วนแต่ไม่เยอะ เพราะสนามใหม่ เพิ่งมาเคยเจอเหมือนกันทุกคน โดน Marguez เด็กน้องใหม่
เลื่อนชั้นขึ้นมาทิ้งขาดขนาดนั้น หรือวางแผนมาขับแบบ safe ไว้ก่อนก็เป็นได้ครับ

ส่วนสัดส่วน Lorenzo จะตัวใหญ่กว่า ส่วน Pedrosa กับ Marguez นี่ พี่ๆคนแคระเลยนะ เบาหย่อง แต่แข็งแรงกล้ามเนื้อทัง้นั้น พวกนักแข่งเขาฟิตเน็ตครับ มิงั้นขี่รถแข่ง ความเร็วทางตรง 300+ แล้วเบรคตัวโก่งเข้าโค้งหูแนบพื้นขนาดนั้น เอาอยู่ยาก ถ้าไม่แข็งแรงจริง

คนเอเชียผมว่าก็คนเหมือนกันนะ แต่พยายามคิดว่าทำไม ไม่รุ่งก็ยังหาสาเหตแบบเป็นวิชาการไม่ได้เลย
แต่เรื่องสัดส่วนนี่ไม่เกี่ยวเป็นแน่แท้

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่