ฝึกภาษาอังกฤษจากการดูซีรียส์/หนังฝรั่ง เค้าฝึกกันยังไงครับ

ฝึกยังไงดีที่สุดครับ ของผม
รอบแรก ดูให้จบก่อน เข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง
รอบสอง ดูไปกดหยุดไป รีเพลย์ ฝึกฟังพูดตาม เปิดดิก จดประโยคไว้ท่องจำ
แต่ปัญหาคือใช้เวลาเยอะ 1 ตอน 40 นาที ดู 2 รอบ ก็ 2 ชม.
วิธีนี้จะเวิคไหม หรือมีวิธีอื่นแนะนำไหมครับ
(นอกจากนี้ก็อาจจะฝึกฟังจาก BBC อื่นๆร่วมด้วย)
ตอนนี้ก็ฝึกจากเรื่อง arrow ครับ สนุกดี มีเรื่องแนะนำด้วยก็ดีครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่