ถามสาวๆค่ะ พวกคุณดูแลใบหน้ากันอย่างไรให้สวยใสสุขภาพดี

กระทู้คำถาม
อายุ 18 ปีนะคะ แต่ใบหน้าดูไปไกลกว่าอายุ ^^

ได้เข้ามาอ่านพันทิปประมาณสองปี เพิ่งสมัครสมาชิกค่ะ มีปัญหาเกี่ยวกับใบหน้าที่แก้ไม่เคยหายสักที อาทิเช่น หน้ามันบ้าง คล้ำบ้าง หมองบ้าง

นั่นเป็นเพราะว่าเรายังไม่รู้จักใบหน้าของเราดีพอ ซึ่งเราก็ไม่รู้ว่าสกินแคร์แต่ละอย่างนั้นมันคืออะไรบ้าง
หลักๆที่เราใช้ก็แค่ ล้างหน้า ทาครีมบำรุงตามด้วยกันแดด จบที่แป้งฝุ่น หน้ามันทีโซนและแก้มแล็กน้อย รูขุมขนกว้าง ก็เลยหาวิธีแก้ไขค่ะ

พออ่านไปอ่านมา มี BHA, AHA, Retin A, คลีนซิ่ง/เซอร์, อายรีมูฟๆเวอร์อะไรนั่น อยากรู้ค่ะว่าแต่ละอย่างคืออะไร ทำไมเรายิ่งอ่านยิ่งงง

อยากให้สาวๆแนะนำค่ะว่าทุกคนดูแลใบหน้ากันอย่างไร เราไม่แต่งหน้านะคะ ยังไม่อยากทำร้ายหน้าเพราะขณะนี้ก็ยังแย่อยู่เลย พอไปดูเพื่อนที่เป็นสาวสอง ดูในกระเป๋าเครื่องสำอาง มีเครื่องสำอางเยอะมาก สกินแคร์และอะไรหลายอย่างที่เกี่ยวกับการบำรุงและทำความสะอาดหน้าเยอะเหมือนกันค่ะ เวลาเราถามเขาก็อธิบายๆไป รำคาญไปด้วย

สุดท้ายเลยต้องมาหาสาวๆที่โต๊ะแป้ง ยังไงขอคำแนะนำด้วยนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่