ช่วยด้วยครับ "มด" บุกโน๊ตบุ๊ค !!!!

เมื่อสักครู่ใช้โน๊ตบุ๊คครับ  เห็นมดเดินใกล้ๆเครื่องก็เลยปัดๆ  แต่เนื่องจากมันเยอะกว่าปกติ สงสัยเลยลองถอดตรงแบตดู  ปรากฏเจอเป็นรังเลยครับ !!!  มันเข้าไปอยู่ตรงแบต โดยเฉพาะอย่างยิ่งตรงขั้วแบต

มันเข้าไปอยู่กันเป็นนิคมเลย  มีไข่ด้วย ผมไม่รู้มันเข้าไปอยู่ตั้งแต่เมื่อไหร่ แต่โน๊ตบุ๊คผมถูกใช้ทุกวัน วันละ 2-3 ชม.  ครั้งล่าสุดที่ใช้ก็เมื่อประมาณ 24 ชม.ที่แล้ว

ตอนนี้ปัดออกหมดแล้วครับ เฉพาะตรงแบตนะ (ไม่รู้มันเข้าไปอยู่ในเครื่องอีกหรือเปล่า)  จะมีวิธียังไงไม่ให้มันเข้ามาอีกมั้ยครับ.....

อยากถามว่ามันเกี่ยวกับแบตผมที่เสื่อมมั้ยครับ???  เคยได้ยินว่าแบตที่เสื่อมจะปล่อยสารบางอย่างที่มดชอบ.....

แล้วโน๊ตบุ๊คของผมสามารถถอดแบตเล่นได้มั้ยครับ  (ถอดแบต แต่เสียบที่ชาร์ตไว้ตลอด)  เนื่องจากปัจจุบันแบตที่ผมใช้ มันก็เล่นได้ไม่เกิน 20 นาทีก็หมดแล้ว  เสียบที่ชาร์ตเล่นตลอดอยู่แล้ว.....

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่