สอบถามเรื่องการทำเคราตินคะ

รบกวนพี่ๆหน่อยนะค้า
คือหนูไปดัดผมตั้งแต่พ.ค.55แล้วตอนนี้ผมเริ่มคลาย
และมันค่อนข้างแห้งเสียและพันกันอ่าค่ะ ตอนนี้ผมหนูยังเป็นลอนนิดๆความยาวเลยเอวนิดนึงอะคะ
คือ ถ้าตัดออกนิดนึงแล้วทำเคราตินจะดีไหมคะ เพราะอยากให้ผมมันสุขภาพดีกว่านี้อะคะ
ที่ร้านที่เคยไปดัดชื่อ top hair figaro ที่ยูเนี่ยนอะคะ ตอนโทไปปรึกษาเค้าก้แนะนำให้ทำตัวนี้
หนูถามว่าน้ำยาของอะไร เขาบอกว่า la beasillian(ไม่แน่ใจว่าสะกดถูกไหม)ที่คุนหนิง กมลา นำเข้ามาอะคะ
อยากรู้ว่ามันจะฟื้นฟูได้ดีจริงไหม แล้วผมจะลีบแบนเหมือนเรายืดผมไหมคะ เพราะกลัวมันตรงแบบทื่อๆ
ปล.ถ้าใครมีร้านดีๆรบกวนแนะนำหน่อยนะคะ
ขอบคุนค่ะ^^

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
เคราติน คือ ส่วนหนึ่งของโครงสร้างเส้นผมค่ะ เป็นส่วนนอกเรียงตัวกันเป็นเกล็ดคล้ายเกล็ดปลา

ผมที่เสีย หรือ ผ่านสารเคมีมา ทำให้การเรียงตัวของเคราตินเสียหาย เกล็ดผมเปิดหรือเปื่อย

เป็นสาเหตุให้ผมแห้งเสีย เปราะ  ขาด ไม่ทิ้งตัว เพราะเกร็ดผมเสียหายไม่สามารถเก็บกักความชุ่มชื้นตามธรรมชาติได้

การใช้ผลิตภัณฑ์ที่มีเคราติน ช่วยซ่อมแซมเสริมสร้างโครงสร้างจะช่วยแก้ปัญหานี้ได้ค่ะ

แชมพู  ครีมนวด  ทรีทเม้นต์ครีมหมักผม ครีมบำรุงแบบไม่ต้องล้างน้ำออก  เซรั่ม

หลายยี่ห้อเริ่มมีส่วนผสมเคราตินออกมาวางขาย  ทำครั้งแรกเห็นผลไม๊? เห็นค่ะ

แต่ถ้าใช้อย่างต่อเนื่องจะเห็นผลในระยะยาวมากกว่า ฉะนั้นทำครั้งเดียวได้ผลในระยะสั้นๆแค่นั้น

กรรมวิธี หรือ ขั้นตอนในการนำเคราตินสู่เส้นผม เช่นการใช้ความร้อน หรือ อบไอน้ำเพื่อเปิดเกร็ดผม

ช่วยให้เคราตินเข้าสู่เส้นผมได้มากกว่า แต่ให้ไปอบทุกวันดีไม๊ ไม่ได้ค่ะ หนังศรีษะแย่แน่ๆโดนความร้อนต่อเนื่อง

ถามว่าฟื้นฟูได้ดีจริงไหม ได้จริงในขณะและหลังทำอย่างมากอาทิตย์หรือสอง เพราะถ้าไม่ใช้เคราตินต่อเนื่อยจนผมเริ่มกลับสภาพเดิมแล้ว  มันจะค่อยๆหายไปเมื่อผ่านการชะล้าง

ถามว่าผมลีบแบนไม๊ถ้าทำเคราติน ข้อดี คือมันบำรุงที่โครงสร้างเส้นผม ผลที่ได้คือ ผมเรียงตัวมีน้ำหนักไม่เหนียว

ถ้าอยากให้ผมสวยทิ้งตัวไม่พันกัน ใช้อย่างต่อเนื่องค่ะ มีสินค้าหลายตัวที่มีส่วนผสมเคราตินสามารถซื้อมาใช้เองที่บ้านได้

การไปทำที่ร้าน เค้าจะมีขั้นตอนการนำเคราตินสู่ผมได้มากกว่าและละเอียดกว่าที่เราไม่สามารถทำเองได้

ถ้าผมเสียมากแล้วมีกำลังทรัพย์ แนะนำให้ไปทำที่ร้าน  
ส่วนคนที่อยากผมแข็งแรงไม่แห้งแตกเปราะ แนะนำให้ซื้อสินค้าที่มีส่วนผสมของเคราตินมาใช้เองอย่างต่อเนื่องจะเห็นผลเช่นกัน

ยาวจัง = =
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่