ลูก2ขวบยังไม่พูด จะพาเข้าเตรียมอนุบาลได้ยังคะ

ตอนนี้ลูก2ขวบค่ะ ยังเรียกพ่อ แม่ หรือชื่อตัวเองไม่ได้เลย
เรียกได้เป็นบางคำ เช่น หมา ปลา ไป ปิด บอกเวลาอึได้ค่ะ แต่บอกตอนอึไปแล้ว
แต่ฟังเราพูดแล้วเค้าจะรู้เรื่อง
แต่เค้าค่อนข้างจะรู้เรื่องแล้วค่ะ เวลาเราสั่งไปเปิด-ปิดพัดลม หรือเวลาจะพาไปเที่ยวเค้าก็จะเอาถุงเท้า รองเท้า หรือหมวกมาใส่
ตอนนี้เรากังวลว่าเค้าจะเป็นสมาธิสั้นหรือออธิสติกหรือป่าว เพราะเค้าซนมากค่ะ ไม่อยู่นิ่งเลย
และแฟนเราอยากให้เข้าเตรียมอนุบาลแล้ว เพราะถึงเกณฑ์แล้ว
แต่ด้วยความที่เค้ายังพูดช้ามาก เราเลยยังไม่อยากให้เข้าเรียนเลย
อีกอย่างเค้าติดแม่มากเลยค่ะ ยังกินนมแม่อยู่ด้วย
ท่านใดมีประสบการณ์แนะนำด้วยค่ะ
1.ถ้าเราอยากพาลูกไปตรวจเช็คว่าเป็นสมาธิสั้นหรือออธิสติก เราควรไปที่ไหนคะ เราไม่มีข้อมูลเลยค่ะ และอายุ2ขวบไปตรวจได้เลยไหมคะ
เราเครียดค่ะ อยากพาลูกไปตรวจเพื่อความสบายใจ
ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรคะ
2.ควรพาเข้าเตรียมอนุบาลเลยดีไหมคะ หรือรอให้เค้าพูดคุยได้ก่อน
3.อยากให้เลิกกินนมแม่ค่ะ เพราะตอนนี้ลูกติดเต้า ช่วยแนะนำด้วยค่ะ น้องไม่ดูดขวดนมนะคะ นมกล่องบางทีก็กิน บางทีก็ไม่กินค่ะ

ขอบคุณค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่