ขอคำแนะนำเรื่องเครื่องปั้มนมค่ะยี่ห้อไหนดีคะ

เนื่องจากเป็นคุณแม่มือใหม่ค่ะ  จะรบกวนขอคำแนะนำเรื่องเครื่องปั้มนมค่ะ
ว่าจะซื้อยี่ห้อไหนดี แล้วถ้าซื้อมือ 2 จะดีไหม แล้วถ้าจะซื้อ ซื้อได้ที่ไหน
รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 122
ลองถามเพื่อนๆ รอบตัวดูไหมคะว่าชอบอะไรบ้าง ตอนเราท้องเราหารือเพื่อนๆ ที่มีลูกแล้วค่ะ ส่วนใหญ่ก็จะใช้ Spectra กับ attitude mom กัน เราเลยตัดชอยส์อื่นๆ เหลือแค่สองยี่ห้อนี้ แล้วก็ไปเดินงานพวกแม่และเด็ก ดูการสาธิต กับฟังข้อมูลจากพนักงานในบูทค่ะ ของเราเราเลือก attitude mom เพราะเพื่อนบอกว่าน่าจะเหมาะกับเรามากกว่า คือเราเป็นคนใจบางค่ะ โดนอะไรนิดๆ หน่อยๆ ก็เจ็บ แต่ attitude mom จะดูดนุ่มๆ สบายกว่า กรวยของ attitude mom นุ่มมาก
ความคิดเห็นที่ 114
ในฐานะที่เป็นคุณแม่มือใหม่เหมือนกัน ตอนแรกเราไม่มีความรู้อะไรเลยเกี่ยวกับการเลือกเครื่องปั๊มนม แต่ด้วยคุณพ่อเค้าเห่อมากกก ตั้งแต่ตั้งครรภ์ช่วงเดือนแรกๆก็ศึกษาหายี่ห้อเครื่องปั๊มนม มาให้เราตลอด ที่เปรียบเทียบไว้ก็มี spectra s1 atm brusta บอกก่อนว่ากว่าเราจะตัดสินใจเลือกซื้อเครื่องปั๊มนมก็ตอนเกือบคลอดน้องแหนะ ก็เครื่องปั๊มนมเป็นของที่ราคาค่อนข้างสูงเลยต้องตัดสินใจนานนิดนึง เริ่มจากการไปเดินงาน bbb เดินเกือบทุกครั้งที่จัดงาน ก็จะแวะไปฟังพนักงานเค้าอธิบายข้อดีข้อเสียของแต่ละยี่ห้อ บวกกับที่โรงพยาบาลที่ฝากครรภ์ เค้ามีจัดอบรม แล้วมีบรรดาแบรนด์เครื่องปั๊มนมมาออกบูธก็เก็บเกี่ยวความรู้ตรงนั้นมา จากที่ได้ฟังๆมารู้สึกว่าทุกแบรนด์ก็คล้ายๆกันหมด แต่ตัวเราเองชอบการทำงานของ spectra นะแต่ติดตรงที่ของเค้าเครื่องค่อนข้างใหญ่ มันไม่สะดวกเวลาพกพา เพราะเราต้องไปทำงานนอกบ้านด้วย ก็เลยตัด spectra ออกไป ส่วน atm ชอบตรงกรวยซิลิโคนของเค้าแต่อันนี้เราก็ยังไม่ค่อยมั่นใจว่าจะเหมาะกับเต้าของเรารึเปล่า คือลังเลมากๆกับ Brusta คือกรวยของbrusta จะเป็นพลาสติกแต่มีซิลิโคนครอบอีกรอบนึง ซึ่งพนักงานเค้าบอกว่าไม่เจ็บ แต่ที่ทำให้ตัดสินใจได้ก็เพราะมาสะดุดตรงโหมดสลายก้อนน้ำนมอุดตันของ brusta เค้าเคลมว่ามีแบรนด์เค้าแบรนด์เดียวที่มีโหมดนี้ ยิ่งได้ลองเอากรวยมาแนบกับแขนตอนเครื่องทำงานยิ่งรู้สึกชอบจังหวะ มันไม่เจ็บจริงๆ แล้วมันนวดๆๆช่วยให้ก้อนอุดตันสลายไปได้จริงๆ ก่อนเราจะตัดสินใจซื้อก็ดูรีวิวมาพอสมควร แล้วพอได้คุยกับเพื่อนที่มีลูกแล้ว เพื่อนดันบังเอิญเคยใช้ brusta รุ่นแรก แล้วเพื่อนเชียร์มากๆๆ เราก็เลยเอาวะ ตัดสินใจซื้อมา ตอนนี้ก็คลอดน้องมาได้ 2 เดือนแล้ว แรกๆก็แอบกลัวไม่มีน้ำนม แต่คุณหมอบอกว่าห้ามเครียด การที่น้ำนมจะมาเยอะขึ้นอยู่กับวินัยของแม่ ซึ่งเราเป็นคนเป๊ะมาก ปั๊มตรงทุกรอบ ทำให้น้ำนมล้นมากกก ถ้าแม่ๆกำลังหาเครื่องปั๊มนมอยู่ เราเชียร์ brusta ขาดใจ เพราะว่าใช้มาแล้วดีสมคำล่ำลือจริงๆค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่