เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

สิวผดเต็มหน้า ช่วยด้วย T^T"

กระทู้คำถาม
ปกติเป็นคนไม่ค่อยมีสิวนะคะ
แต่ทำอาชีพครูค่ะ เลยต้องเขียนชอล์กทุกวัน
สิวผดผื่นเม็ดเล็กๆ เต็มหน้าเลยค่ะ คิดว่าน่าจะแพ้ชอล์กแน่ๆ

เคยพยายามบำบัดอยู่ค่ะ
อยากจะล้างหน้าทุกครั้งที่หมดคาบสอน แต่ก็ไม่สะดวกทำอย่างนั้นค่ะ
เลยซื้อครีมทาแก้ผดผื่น ก็ปรึกษาที่ร้าน skin care ทั่วๆไปค่ะ เพราะทำงานอยู่ ตจว.
แต่เหมือนจะไม่ดีขึ้นเลย ล่าสุดมีสิวอักเสบขึ้นด้วย เม็ดใหญ่มาก บริเวณแก้มนี่ 4-5 เม็ดเลย
ไม่ทราบว่าแพ้ครีมหรือเกิดจากอะไรเหมือนกันค่ะ กลุ้มใจมาก!

ตอนนี้ปิดเทอม หยุดอยู่บ้านประมาณ 1 เดือนค่ะ ไม่ได้เชียนชอล์ก อยากรักษาหน้าค่ะ
แต่ไม่ค่อยอยากไปหาหมอสิวค่ะ
เพราะคิดว่าเดี๋ยวเปิดเทอมต้องกลับไปสอนต่างจังหวัดอีก ไม่ได้รักษาต่อเนื่องค่ะ
(ไม่เคยไปหาหมอสิวนะคะ เลยไม่รู้ว่าต้องไปบ่อยถี่อย่างไร เลยกลัวไม่สะดวกค่ะ)

เลยอยากให้ช่วยแนะนำยาดีๆ หรือครีมๆดี หรือถ้ายังไงต้องหาหมอจริงๆ ช่วยแนะนำสถานที่หน่อยนะคะ
ขอบพระคุณมากค่าา ><"
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่