สงสัย เกี่ยวกับเจ้ายอดศึก ดอยไตแลง ไทใหญ่ และอเมริกาหลายประการครับ

1) ผมสามารถติดต่อเจ้ายอดศึกได้ที่ไหนครับ เขามีเฟสบุ๊ค หรืออีเมลหรือเปล่า อยากจะให้กำลังใจในแนวทางการต่อสู้ของเขา

2) ดอยไตแลง บุคคลทั่วไป สามารถไปเที่ยวได้หรือไม่ครับ เห็นสื่อของไทยขึ้นไปถ่ายทำรายการอยู่บ่อยๆ แล้วถ้าไปได้ จะไปยังไงครับ
หมายถึงว่า ข้ามชายแดนไปดื้อๆ เลย จากแม่ฮ้องสอน หรือแบบไหนครับ เพราะแถวนั้นไม่ใช่เขตอิทธิพลของพม่า

3) สังเกตว่ามีรูปเสืออยู่บ่อยๆ ในสัญลักษณ์ต่างๆ ของคนไทใหญ่ เลยสงสัยว่า เสือมีความสำคัญยังไงครับ สำหรับชาวไทใหญ่

4) ในพื้นที่รัฐฉาน โดยเฉพาะในเขตตัวเมือง อาจจะเป็น ตองยี เชียงตุง หรือแม้แต่ท่าขึ้เหล็ก จะมีตัวหนังสือไทใหญ่ให้อ่านอยู่หรือไม่ครับ
ตามป้ายต่างๆ เมนูต่างๆ ผมเดาว่าไม่มี เพราะพม่าให้ใช้แต่ภาษาพม่า

5) จากข้อ 4 แสดงว่า คนไทใหญ่ในรัฐฉาน หรือที่มาจากรัฐฉานทุกคน จะ้พูดได้สองภาษาใช่ไหมครับ คือพม่า และไทใหญ่ แต่จะอ่านได้แต่พม่า ส่วนภาษาไทใหญ่จะอ่านไม่ได้ เพราะพม่าไม่ให้เรียนภาษาไทใหญ่

6) อเมริกา ชอบเข้าไปช่วยปลดปล่อยประชาชนที่ถูกกดขี่ในประเทศต่างๆ (โดยเฉพาะที่มีน้ำมัน) ในกรณีของพม่า อเมริกาไม่อยากเข้าไปช่วยชนกลุ่มน้อยต่างๆ บ้างเหรอครับ อย่างน้อยก็มีพลอย ป่าไม้ บ่อแก๊ส เป็นสิ่งตอบแทนอยู่เหมือนกัน

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่