[CR] +**+ อาหารบ้าน ๆ ที่บ้านเนินน้ำ "ปลาหมึกผัดกระเทียมพริกขี้หนู & ข้าวผัดกระเทียม " +**+

มื้อเที่ยงวันนี้   เสิร์ฟ " ปลาหมึกผัดกระเทียมพริกขี้หนู และ ข้าวผัดกระเทียม " ค่ะ
เพราะตัวเองเป็นคนที่ชอบทานกระเทียม   เลยยกมาฝากเผื่อว่าจะมีเพื่อน ๆ คนไหนชอบกระเทียมเหมือนกัน
กระเทียมมีประโยชน์ต่อร่างกายนะคะ  แต่คงไม่บรรยายสรรพคุณมากมายค่ะเพราะเพื่อน ๆ คงรู้กันอยู่แล้ว
พูดมากไปเดี๋ยวจะเบื่อกันซะก่อน    เรามาดูวิธีการทำที่ง่ายแสนง่ายกันดีกว่าค่ะ
ปล.ภาพวิธีทำขอเป็นภาพรวมนะคะ   เพราะวันนี้เน็ทเราน่าจะมีปัญหาค่ะช้ามากกว่าจะโหลดได้แต่ละภาพ
เมื่อกี้ทำเกือบเสร็จแล้วก็เดี้ยงซะเฉย ๆ    นี่เป็นรอบที่สองค่ะ   ขอร้องอย่ามีรอบที่สามน๊า..

เรามาเริ่มลงมือทำข้าวผัดกระเทียมกันก่อนนะคะ    ส่วนผสมและวิธีทำดังนี้ค่ะ

ข้าวสวย 2 ถ้วยตวง
กระเทียมสับ 2 ช้อนโต๊ะ
โชยุ (ซีอิ๊วญี่ปุ่น) 1 ช้อนโต๊ะ
เนยสดชนิดเค็ม 2 ช้อนโต๊ะ
กระเทียมเจียว 1 ช้อนโต๊ะ
ต้นหอมซอย

ตั้งกระทะใส่เนยสดพอละลาย ตามด้วยกระเทียมสับ ผัดพอเหลืองหอม  ใส่ข้าวสวยลงผัดให้เข้ากัน
ปรุงรสด้วยโชยุผัดให้เข้ากันดี   ปิดไฟ  โรยกระเทียมเจียวและต้นหอมผัดให้เข้ากัน

เสร็จเรียบร้อย ทำง่าย ๆ นะคะ  ตักใส่ถ้วยเลยค่ะ โรยต้นหอมอีกเล็กน้อย

จากนั้นก็มาลงมือทำปลาหมึกผัดกระเทียมพริกขี้หนูกันต่อเลยค่ะ   ส่วนผสมและวิธีทำด้านล่างนี้ค่ะ

ปลาหมึกกล้วยหั่นแว่น 250 กรัม
กระเทียมสับ 2 ช้อนโต๊ะ
พริกขี้หนูสับ 1 ช้อนโต๊ะ
ซอสปรุงรส 1 ช้อนชา
ซีอิ๊วขาว 2 ช้อนชา
น้ำตาลทราย 1/4 ช้อนชา
น้ำมันพืช 1/4 ถ้วย
ผักชีสำหรับตกแต่ง

ตั้งกระทะใส่น้ำมันพืชพอร้อน ใส่ปลาหมึกลงทอดพอให้ตึงตึงหรือสุกประมาณ 50%  ตักขึ้นใส่จานพักไว้

รินน้ำมันในกระทะออกให้เหลือประมาณ 2 ช้อนโต๊ะ ตั้งไฟต่อพอร้อน
ใส่กระเทียมลงผัดให้หอม ใส่พริกขี้หนู ผัดต่อจนพริกและกระเทียมเริ่มเหลือง
ใส่ปลาหมึกลงผัดให้เข้ากัน ปรุงรสด้วยซอสปรุงรส ซีอิ๊วขาว และน้ำตาลทราย ผัดให้เข้ากันปิดไฟ

ตักใส่ถ้วย โรยด้วยผักชีค่ะ   เสร็จเรียบร้อย ง่าย ๆ อีกแล้วใช่มั๊ยคะ

เสิร์ฟปลาหมึกผัดกระเทียมพริกขี้หนู คู่กับข้าวผัดกระเทียม   พร้อมรับประทานค่ะ

อีกสักรูปค่ะ

หวังว่าเพื่อน ๆ คงจะถูกใจเมนูนี้นะคะ    แล้วพบกันใหม่กับเมนูต่อไปค่ะ

ชื่อสินค้า:   ปลาหมึกผัดกระเทียมพริกขี้หนู & ข้าวผัดกระเทียม
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่