อาชีพครูจ้างสอน หรือ ครูอัตราจ้าง มันไร้อนาคตจริงๆนะ

กระทู้สนทนา
วันนี้รู้สึกหดหู่ กับเรื่องราวของคนอื่นที่เป็นครูจ้างสอนเหมือนกัน
ผมเองก็อายุ 32 แล้วล่ะนะ ผ่านงานมาหลายอย่าง ทั้งงาน office
กรรมกร เซลล์ขายของข้างทาง พนักงานร้าน 7-11 ชาวนามืออาชีพ
แต่ไม่มีงานไหนที่ผมรู้สึกว่าไร้อนาคตเท่างานที่ทำอยู่ขณะนี้
งานที่คนเขายกย่อง  งานที่เรียกว่าครู

หลังจากที่เป็นครูจ้างสอน หรือครูอัตราจ้างมาหนึ่งปี ได้ประสบการณ์
ความรู้ใหม่ๆในวงการครูเยอะแยะ มีทั้งเรื่องดี และไม่ดี หลายอย่างที่เจอ
มันก็มีสนุกและน่าเบื่อปนกันไปตามสภาพ

หลายคนที่ใฝ่ฝันอยากเป็นครู อยากสอน และหลายๆอย่างที่ตั้งใจ
ผมอยากจะบอกว่าอาชีพข้าราชการครูนั้นดีมาก ดีจริงๆ มั่นคงและมีตัวช่วย
เยอะมาก  แต่ขณะเดียวกัน อาชีพครูจ้างสอน หรือครูอัตราจ้างนั้น
ช่างมืดมน ไร้อนาคต เอาแน่นอนอะไรไม่ได้เลย บัดซบยิ่งกว่าทุกอาชีพที่ผมเคยทำมา

การที่คุณเป็นครูจ้างสอน ไม่ว่าจะมีใบประกอบวิชาชีพครูหรือไม่ มันก็ไร้อนาคตพอกัน
เพราะคุณอาจจะถูกเลิกจ้างเมื่อไหร่ก็ได้  เพราะสัญญามันแค่ปีต่อปี  ต่อให้คุณสอนมา
เป็นสิบปีมันก็ไม่ต่างจากคนใหม่ที่พึ่งมาสอนปีแรก ไม่มีเงินเดือนขึ้น ไม่มีโบนัส
ไม่มีบรรจุเป็นพนักงานประจำ ไม่มีเลื่อนขั้นใดๆทั้งสิ้น

ต่อให้คุณทำผลงานดีแค่ไหน พาเด็กแข่งระดับประเทศได้ใบประกาศเยอะแยะ มันก็แค่นั้น
มันไม่ได้มีผลให้คุณได้สอนต่อในปีหน้าสักนิด

ต่อให้คุณเป็นคนมีความสามารถ เป็นที่รักของนักเรียน แต่ดันเป็นที่ชังของหัวหน้าแผนก
หรือ ผอ. คุณก็หมดสิทธิจะไปต่อ ครูจ้างสอนหลายคนต้องออกไปเพราะไม่กินเส้นกันหัวหน้า
แผนก หรือหลายคนยอมเสียเงินปีละ 50,000 - 70,000 บาทเพื่อให้ ผอ.ประเมินว่าผ่าน
หลายคนยอมเซนต์ว่ารับเงินเดือนแค่ 6000-7000 ทั้งที่สลิปเงินเดือน 15000

คนที่ไม่ยอม คนที่หัวแข็งก็ต้องออกไป ออกโดยไม่สามารถเรียกร้องอะไรได้
ไม่ใช่ออกเพราะไร้ความสามารถ แต่ออกเพราะ

ผมไม่ชอบคุณ

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่