อยากฝึกภาษาอังกฤษ part listening จะฝึกฟังจากไหนได้บ้างครับ และบริษัทญี่ปุ่นควรได้ toeic เท่าไรถึงจะดีครับ

สวัสดีครับ อยากจะฝึกภาษาอังกฤษ part listening พัฒนาภาษาอังกฤษตัวเอง และไปสอบ toeic ครับ
อยากจะฝึกภาษาอังกฤษ part listening พัฒนาภาษาอังกฤษตัวเอง และไปสอบ toeic ครับ
ผมอยู่หอต่างจังหวัดไม่มีทีวี

ผมจะฝึกฟังได้จากที่ไหนบ้าง รบกวนแนะนำแหล่งด้วยครับ
คลื่นวิทยุ (คลื่นไหน)
youtube (seach ว่าอะไร)
หรือแหล่งอื่นๆ
และที่สำคัญคืออยากจะโหลดไฟล์เสียงเก็บไว้ ฟังช่วงเวลากินข้าว หรือเวลาพักต่างๆ นะครับ
อยากได้แหล่งโหลดด้วย

อีกเรื่องคือ คะแนนโทอิค สามารถนำไปพิจารณาในการอัพเงินเดือนได้มั้ยครับ ??
ในอนาคตอยากย้ายงานไปทำบริษัทญี่ปุ่น (toyota denso) ควรได้คะแนนโทอิคประมาณเท่าไรดีครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่