มีปัญหา Disk Boot Failure, Insert System Disk And Press Enter ครับ

ตามหัวกระทู้เลยนะครับ

พอเปิดเครื่องมา มีเสียง ติ๊ด 1 ครั้ง เป็นปกติ

เสียงฮาร์ดดิสหมุนเบาๆ แต่ มันหมุนๆหยุดๆครับ (ฟังจากเสียง วืดดดด วืดดด เป็นจังหวะ)

ทุกอย่างที่เหลือเหมือนจะปกติดี

แต่พอจะเริ่มเข้า windows มีข้อความ "Disk Boot Failure, Insert System Disk And Press Enter"  นี่แหละครับ

สิ่งที่ผมได้ลองทำตามไปแล้วตามข้อมูลที่หาได้จากเน็ต

เช่น เปลี่ยนสายแพฮาร์ดดิส,ลองบูตจาก Hardisk เป็นที่แรก,ลองบูตจาก CD-Rom เป็นที่แรก ก็ยังไม่ได้ผล

ค่อนข้างแน่นอนแล้วหรือเปล่าครับว่า Harddisk ของผมได้จากไปแล้ว หรือปัญหานี้อาจจะเกิดจากปัจจัยอื่นอีก

รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยแนะนำวิธีแก้ไขปัญหา หรือแนะนำสาเหตุเพิ่มเติมด้วยครับ

ปล.มีข้อมูลสำคัญอยากจะกู้กลับมา(หรือลบให้เกลี้ยง)ด้วยครับ คือพวกไฟล์ภาพสแกนบัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน ฯลฯ กลัวมิจฉาชีพครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่