ผมคงไม่สนับสนุนพวกคุณอีกต่อไปนะครับ Musketeers

กระทู้สนทนา
หลังจากที่เรื่องราวกระทู้แฉเพลง อยากให้เธอลอง
pantip.com/topic/30204127 (คอมไม่แรงอย่าเปิดนะครับ)
คิดว่า ทุกคนคงทราบเรื่องดีแล้ว  ความคิดเห็นในส่วนของผมเองก็อยู่ในกระทู้นั้นที่ คห61 กับ 80 คงไม่อธิบายซ้ำอีกแล้ว
ส่วนเรื่องการแถลงของโปรดิวเซอร์ที่ไม่ได้มีน้ำหนัก แถมคำพูดก็ขัดแย้งกันเองอีก อยู่กระทู้นี้ http://pantip.com/topic/30213815

หลังจากนั้นผมก็นั่งรอคอยคำตอบจากทางวงอยู่ตลอด
จริงๆแล้วเพจMusketeersยามปกติจะอัพเดทอยู่บ่อยๆเรื่อยๆ  แต่พอหลังจากมีกระทู้ที่โดนจับได้ก็นิ่งไปเลย
แล้วอยู่ๆวันนึงก็มาอัพตารางงานเอาดื้อๆเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น  ไม่มีคำอธิบาย ไม่มีการชี้แจงอะไรทั้งนั้น ทำเป็นทองไม่รู้ร้อน

และในวันนี้ ล่วงเลยมานานเป็นสัปดาห์ๆแล้ว  ก็มีคำชี้แจงจากบีลีฟ ในหน้าเพจMusketeers จนได้ ผมเพิ่งเห็นมาวันนี้ เนื้อความก็มีเท่านี้ครับ

ผมรอคอยคำชี้แจงจากทางวง จากคนแต่ง มาตลอด สุดท้ายก็ให้ค่ายมาออกรับแทนด้วยคำเดิมๆว่าไม่เจตนาลอก
ทั้งๆที่หลักฐานมันคาเพลงอยู่อย่างนั้น  ไม่ต้องเป็นนักดนตรี เอาแค่คนฟังเพลงธรรมดาๆเค้าก็ฟังออกครับ คนไทยไม่ได้โง่กันซะทั้งหมดนะ
ถ้าจะให้จี้ลงไปถึงระดับของรายละเอียดทั้งเมโลดี้  ทั้งภาคดนตรี แบบที่นักดนตรีหลายๆท่านรวมถึงผมพูด มันก็จะโดนหนักซะเปล่าๆ
สุดท้ายก็ตีมึนแถลงเนียนๆทำเป็นเรื่องเข้าใจผิด ไม่เจตนา ..  
ถ้าให้ผมพูดจริงๆ ไอ้ที่ชัดเจนที่สุดของเพลงนี้ คือเรื่องของ"เจตนา" ที่จะลอกนั่นแหละ พูดได้ชัดกว่าเทียบเมโลดี้กันตัวต่อตัวอีกด้วยซ้ำ
ไอ้ประเภทยกทฤษฎีก็อปบิดมา ไม่ต้องยกมานะครับเสียเวลา  ของพวกนี้เค้าดูกันที่ความตั้งใจว่า จะทำเอง
หรือจะขโมยทรัพย์สินทางปัญญา ของคนอื่นเค้ามาแบบหน้าด้านๆ  
ซึ่งเจ้าของเพลงตัวจริงเค้าคงไม่ลดตัวลงมาฟ้องร้องพวกคุณให้เสียเวลาแน่ๆ  

สาเหตุที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เพราะไม่อยากให้เรื่องมันเงียบหายไปในกลีบเมฆเหมือนเคยๆ ดังคำกล่าวที่เค้าว่าคนไทยลืมง่าย
แล้วก็จะกลายเป็นpatternเดิมๆอีกที่ความผิดถูกละลายไปกับสายลม แล้วก็มาออกงานเหมือนไม่เคยเกิดอะไรขึ้น
ไม่ใช่ว่าอยากจะมาเหยียบย่ำให้จมดิน  หรือตั้งกระทู้อยากดัง แต่รู้สึกผิดหวังเหมือนโดนคนที่เคยรักกันตบหน้าใส่แบบแรงๆ
ถ้าสุดท้ายแล้ว ความแมนของพวกคุณมีแค่นี้ (ทั้งๆที่วงก็มีแต่ผู้ชายนะ)  ทั้งๆที่หลักฐานมันคาหูคนฟังอยู่แบบนี้
ผมขอเลิกสนับสนุนวงพวกคุณอีกทุกๆทางไม่ว่าจะเป็นการอุดหนุน หรือ support ไม่ว่าทางใดๆก็ตาม
เพราะคุณได้ทำลายศรัทธาของพวกผมไปหมดสิ้นแล้ว  ต่อไปเวลามีงานคุณผ่านมา ผมก็คงจะมองผ่านๆแล้วก็ไม่อยากจะฟังอีกต่อไป
ไม่ว่ามันจะเพราะเลิศเลอสักแค่ไหน หรืองานนั้นจะแต่งเองหรือไปลอกเค้ามาแบบเนียนๆหรือไม่ก็ตาม
ความคิดที่ว่า  มันเพราะทั้งสองเพลงฟังๆไปเหอะ นั่นก็เป็นสิ่งที่คนไทยขาดอยู่นั่นคือ จิตสำนึก ต่อเรื่องที่ถูกต้อง
ไม่ใช่ว่า เห็นศิลปินเก่าๆก็ลอกกันตั้งเยอะแยะ    
"คนอื่นเค้าก็ทำเลวกัน  ฉันก็ทำได้ ไม่เห็นแปลกอะไร" ตรรกะประเภทนี้ป่วยและห่วยแตกขั้นรุนแรง
การยกเอางานคนอื่นที่ลอกเหมือนกัน มันไม่ได้ทำให้เพลงนี้มันดูดี หรือดูเป็นเรื่องปกติแต่อย่างใด เพราะยังไง  ขโมยก็คือขโมยครับ
ยิ่งไอ้ประเภท "คนไทยด้วยกันอย่าเหยียบกัน" ฯลฯ  เป็นคนไทยมันอยากจะทำอะไรก็ได้รึไงครับ
ชาติเดียวกันไม่ใช่ว่าทำผิดแล้วก็ต้องหลับหูหลับตาปกป้อง

สรุปสุดท้ายแล้ว ผมเสียดายหลายร้อยชั่วโมงที่ผมนั่งฟังเพลงคุณด้วยความสุข
ต่อไปนี้มันคงจะเป็นแบบนั้นไม่ได้อีกแล้ว พูดจริงๆไม่ได้สำบัดสำนวน ตั้งแต่เกิดเรื่อง ผมก็หมดศรัทธาวงพวกคุณจนหมดเกลี้ยง
ต่อไปนี้ผมคงเลิกสนับสนุนและให้ค่ากับงานของพวกคุณอีกต่อไปครับ
ถ้าคิดว่าจะทำเนียนๆให้คนลืมไป  ผม คนที่เขียนรีวิวงานให้พวกคุณ จะไม่มีวันลืมแน่นอน
ที่นี่คือพันทิป คงไม่มีคอมเม้นไร้สาระของแฟนคลับเด็กน้อยประเภท   "ด่าเค้า แล้วทำได้เหมือนเค้ารึเปล่า"
(อยากเห็นพลังแถพวกนี้ แนะนำให้ไปดูที่เพจของวงได้ มากันให้พรึ่บ  ตลกมาก)
แต่ถ้ามันจะมี ผมคงจะย้อนกลับไปได้เต็มปากเต็มคำครับ ว่า

กรูทำได้ครับ และคงไม่ไปลอกชาวบ้านชาวช่องเค้ามาเหมือนศิลปินที่เอ็งบูชาด้วย

ลานะครับ Musketeers
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่