ที่ชาร์จถ่าน Ni-MH นำมาชาร์จถ่าน Ni-Cd ได้หรือไม่คะ

เผอิญไม่เคยทราบว่าถ่านชาร์จมีความแตกต่างกัน
แล้วไปซื้อถ่านจากห้างมา. ใช้หมดไปก็เอามาชาร์จ ปรากฏว่าตัวถ่านร้อนมาก (1000mA)
ก็เลยเห็นว่าที่ตัวถ่านมันเขียน Ni-Cd ในขณะที่แท่นชาร์จของที่มีอยู่เดิมเขียนว่า Ni-MH
(ตอนที่สังเกตุพบเป็นการชาร์จครั้งที่สองตั้งแต่ซื้อถ่านมา. ครั้งแรกไม่ได้สังเกตุค่ะ)

ไม่ทราบว่ามันสามารถใช้ร่วมกันได้หรือไม่.

จากข้อมูลที่หามาพบว่าถ่าน Ni-Cd มี memory effect
จากความไม่รู้ของเราเอง. ตอนชาร์จมันมี 4 ช่องแสดงปริมาณการชาร์จ
ที่แยกเฉพาะถ่านแต่ละก้อน. เราเห็นว่าถ่านที่อยู่ด้านขอบของแท่นชาร์จ (ช่องที่ 1 กับ 4)
จะชาร์จได้ช้ากว่า.  พอชาร์จไปได้ซักพักให้ถ่านที่อยู่ตรงกลางเต็มก่อน
เราก็ถอดถ่านออกมาสลับตำแหน่งกัน. ปรากฏว่าทุกตำแหน่ง (รวมถึงก้อนที่เคยอยู่ตรงกลาง และเพิ่งชาร์จเสร็จ)
ก็ขึ้นสัญลักษณ์ว่าเริ่มชาร์จใหม่. นี่แสดงว่าต่อไปถ่านก็จะ memory ว่ามันต้องชาร์จต่อจากที่ชาร์จไปเกือบเต็มเมื่อกี๊ใช่มั้ยคะ
(ทำให้ถ่านเก็บประจุได้นิดเดียวในการชาร์จครั้งต่อไป)

เราควรทำ discharge ให้มันลบ memory นี้ยังไงคะ ( อ่านที่ผ่าน ๆ มาแล้วไม่ค่อยเข้าใจนักค่ะ)

ขอบคุณมากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่