หน้าต่างรับลมจากทิศตะวันออกเฉียงเหนือ มันมีลมทิศนั้นหรือเปล่าครับ

กระทู้คำถาม
ทาวน์เฮาส์หันหน้าทางทิศตะวันออกเฉียงใต้  บานหน้าต่างด้านหน้าเป็นบานเปิดแบบวิทโก้  เปิดจากขวาไปซ้าย  ถ้าดูจะทิศของหน้าต่าง  น่าจะเป็นการดักลมจากทิศตะวันออกเฉียงเหนือ   แต่เหมือนเคยได้ยินว่า   ลมในประเทศไทยมันมีสองทิศแล้วแต่ฤดู   คือพัดมาจากตะวันตกเฉียงเหนือและตะวันออกเฉียงใต้  ไม่ทราบถูกต้องหรือเปล่าครับ   ถ้าอย่างนั้น  หน้าต่างนี้ก็จะรับลมได้แย่มากเลยใช่ไหมครับ   ถ้าอยากให้รับลมได้ดี  ควรเปลี่ยนทิศทางหรือเปลี่ยนชนิดของหน้าต่างหรือเปล่าครับ   ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่