อยากถามเรื่องส่งของเล่นไปให้หลานจากอเมริกาไปไทย จะโดนภาษีที่เมืองไทยมั้ยครับ

ราคาชิ้นละ $60 ส่งไปสองชิ้นเป็นของขวัญวันเกิดที่จะถึงเร็วๆนี้ ส่งจากอเมริกาไปไทย  จะโดนภาษีที่เมืองไทยมั้ยครับ ควรส่งกับเจ้าไหนดีครับ DHL Fedx หรือ UPS
และต้องกรอกรายละเอียดยังไงครับว่าถ้าของติดอยู่ที่ศุลกากร ให้ผู้รับไปจัดการเอง ไม่ต้องการให้ทางบริษัทส่งของจัดการให้ เพราะได้ข่าวว่าชาร์จแพงมาก บางทีแพงกว่ามูลค่าของซะอีก

เคยส่งของไปไทยทีนึง จำได้คร่าวๆว่า มีให้ติ๊กว่าเป็นของขวัญ และมูลค่าของที่ส่ง ควรใส่ไปทำไหร่ไหร่ครับ เคยได้ยินว่าให้กรอกว่ามูลค่าน้อยกว่า $30 แบบนี้ควรส่งแยกสองชิ้น หรือส่งไปรวมกันครับ  คือถ้าสองชิ้นแล้วบอกว่าน้อยกว่า $30 อาจจะดูไม่น่าเชื่อรึเปล่า

ขอคำแนะนำด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่