ถามพี่ๆเพื่อนๆที่เลือกเรียน ป.โท สาขาไฟแนนซ์ อยากรู้ว่า ทำไมถึงเรียน อนาคตจะทำอะไรต่อคะ

ตอนนี้ จขกท. สนใจจะเรียนต่อ ป.โทค่ะ กำลังหาข้อมูล + เหตุผลที่จะเรียนต่อ
จขกท.เองจบมา ก็ทำงานตามที่เรียนมาสักพัก ไม่ถึงปีค่ะ
และรู้สึกว่าเหมือนจะเสียเวลามา4ปี เศร้า เพราะอยากทำงานอื่นมากกว่า
ส่วนตัว ได้เล่นหุ้นมาสักระยะแล้ว ยังมึนๆ แต่รู้สึกชอบ ท้าทาย
แล้วทีนี้ มีคนแนะนำว่า ถ้าชอบหุ้นก็ลงเรียนโทไฟแนนซ์ไหม

ซึ่งครั้นจะเรียนโท เพื่อเล่นหุ้นเพียงอยากเดียว รู้สึกว่าเหตุผลยังน้อยเกินไป
จึงเข้ามาถาม ขอข้อมูลหน่อยค่ะว่า คนที่เลือกเรียน ป.โท ไฟแนนซ์ มีเป้าหมายหลักคืออะไร
วางแผนอนาคตไว้ยังไง ทำไมถึงเลือกเรียน เอาแบบ statement of purpose เลยได้ไหมคะ อิอิ

ลองค้นๆกูเกิ้ลดู รู้สึกว่า ถ้าเรียนโทไฟแนนซ์ ไปได้หลายทางมาก แต่ จขกท. อยากจะกำหนดเป้าหมายให้ชัดเจนค่ะ
ไม่อยากพลาดเหมือนตอน ป.ตรี คราวนี้จะเปลี่ยนสาย ก็เลยอยากจะหาข้อมูลว่า สรุปเราจะทำมาหากินอะไรแน่ๆค่ะ

ขอบคุณนะคะ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 12
หลักของ finance ก็มีแค่
1)sources of fund หรือ หาแหล่งเงินทุน ที่มีต้นทุนต่างๆ cost of debt,equity,wacc etc
2)uses of fund คือการนำเงินมาลงทุน ให้ได้ผลตอบแทนมากกว่าต้นทุน โดย มีแนวคิดเรื่อง NPV,IRR มาช่วย
และจะต้องมีพื้นฐานจากบัญชี ในการอ่านและดูงบการเงิน เพราะนำตัวเลขมาใช้

แค่คิดเล่นหุ้น คงไม่จำเป็นต้องเรียน finance
จริงๆแล้ว finance เหมาะสำหรับลูกมหาเศรษฐี  มีเจ้าของกิจการมากมาย
หรือเป็นลูกจ้างในบริษัทใหญ่มากๆ  ที่มีการลงทุน มีการวิเคราะห์Project ต่างๆ เช่น pttep

จบ finance เมืองไทย เป็นได้แค่ นักวิเคราะห์หลักทรัพย์
ดีขึ้นหน่อย ก็ไปเป็นผจก.ฝ่ายการเงิน บริษัท ขนาดกลางๆ ที่ฝรั่งเป็นเจ้าของ
เพราะ ถ้าคนไทย หรือ คนจีน เป็นเจ้าของ ก็จะใช้ลูกหลาน นั่งทำด้านการเงิน
ทำแค่ รับ จ่าย หมุนเงิน ไม่ได้วิเคราะห์อะไรมากมาย

ผมจบ วิศวะ แล้วก็ จบfinance เมืองไทย
ชีวิตที่ผ่านมา  ก็เห็น  อย่างที่เขียนไป
คงเป็นประโยชน์ ให้พอรับฟังได้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่