สอบถามเกี่ยวกับเรื่องเกณฑ์ทหารสงสัยมากเลยครับ

พอดีวันนี้ผมไปติดต่อกับสัสดีเขตเพื่อขึ้นทะเบียนทหารกองเกิน แล้วถามท่านสัสดีว่าพอดีผมเป็นโรคภูมิแพ้ที่ตาหนักมาก
โดนฝุ่นโดนลมจะคันมากๆ ตื่นนอนตอนเช้าลืมตาแทบไม่ขึ้น มีสิทธิ์ไม่ต้องเป็นทหารไหม ท่านสัสดีก็บอกกับผมว่าให้ไปเอาใบรับรองแพทย์มาแต่ไม่รับรองนะว่าจะผ่าน ก็เลยแนะนำผมว่าให้ปล่อยเลยไปจนถึงวันที่เค้าเกณฑ์กันเสร็จแล้วเราไม่ต้องไป ประมาณเดือน เมษา พฤษภา พอเค้ราเกณฑ์กันเสร็จแล้วให้ผมค่อยไปขึ้นทะเบียนทหารแล้วไปทำเรื่องผ่อนผันว่ายังศึกษาอยู่ จากนั้นค่อยทำเรื่องว่าเราเป็นภูมิแพ้ให้แพทย์ทหารวินิจฉัย

ผมอยากทราบว่า ถ้าเราไม่ไปขึ้นทะเบียนแล้วไม่ไปเกณฑ์ในวันที่เค้ากำหนดจะถือว่ามีความผิดหนีทหารไหมครับ แล้วสามารถทำเรื่องผ่อนผันได้จริงไหม แล้วโอกาสที่ผมไม่ต้องเป็นทหารเพราะเป็นภูมิแพ้ที่ตามีไหมครับ

ซีเรียสมากครับ

ขอความกรุณาชี้แนะทีครับ

ขออภัยอีกทีนะครับถ้าแท๊คไปไม่ตรงกับประเด็นพอดีไม่รู้ว่าจะแท๊คเรื่องไหนก็เลยแท็คคร่าวๆประมาณนี้ครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่