ถ้าจะปูพื้นบ้าน ระหว่าง ลาิมิเนต (อย่างดีที่สุด) กับ ปาเก้(ไม้สัก , ไม้มะค่า) ช่วยตัดสินใจหน่อย

คือ จะปูบ้าน พร้อมบันได 2 ชั้น น่ะครับ ราคา ต่างกัน 3 เท่าเลย (ลามิเนต ค่าปู 1800 / ตร.ม  ,  ปาเก้ไม้สัก 4000 / ตร.ม) ไปบอกคนแถวบ้าน เค้าก็บอกค่าปูปาเก้แพงดีจัง(พอดีช่างมีฝีมือนิดนึงครับ ผมก็ไม่รู้หรอกว่าค่าปูแพงหรือถูก แต่ไม่กล้าจ้างช่างทั่วไปเท่าไหร่)

คิดหนักครับ ว่าจะเอาแบบไหนดี งบพอได้ แต่ต้องไปบิ้วท์ อย่างอื่นด้วย (ทำฝ้า ห้องน้ำ บิวอิน) กลัวบานปลายครับ

กลัวว่า ถ้าปูลามิเนต ไปสักพัก (10 -15 ปี) แล้วต้องรื้อซ่อมบ่อยๆ ค่าปูมันจะไปพอๆ กับ ปูปาเก้

ปล. ส่วนตัว ถ้าจะปูปาเก้  ชอบไม้มะค่า (แข็งดี) แล้วไปฟอกให้สีอ่อน (ชอบสีอ่อนครับ) แต่คุยกับช่าง ไม่แนะนำ เพราะนานๆ ไปสีจะกลับ คราวนี้จะไม่สวย (บางที่ขาว บางที่ดำๆ) เลยเอนไปทางไม้สัก น่ะครับ (ราคาปูพอๆ กันเลย แปลก ปกติ ไม้สักจะแพงกว่าใช่มั้ย) ขอคำแนะนำตรงนี้ด้วยครับ

ปล2  ส่วนลามิเนต มองๆ Engineer wood ไว้ครับ เพราะด้านบนเป็นไม้เนื้อแข็ง (แต่แค่ 4 mm) นอกนั้นเป็น ไม้อัดขัดกัน (ไม่รู้นานๆ มันจะทนไหม เพราะเป็นแค่เศษไม้มาอัดกันแบบนั้น ) ถ้าปูลามิเนต ก็แซบเงินไปได้เยอะ จะเอาส่วนต่าง ไปทำนู่น นี่ น่ะครับ

ใครเคยผ่านประสบการณ์การปูพื้นมาแล้ว รบกวนแนะนำด้วยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่