ขอคำแนะนำเทคนิคขับรถ ออกจากซอยหน่อยครับ

คือผมขับรถไม่ค่อยเก่งครับ
แล้วเมื่อเร็วๆนี้ ขับหลงในกรุงเทพ (แถวๆสยามแหละมั้ง)

หลงเข้าไปในซอยแห่งหนึ่งทะลุออกใต้ทางด่วนอะไรก็ไม่รู้
ปัญหาคือตรงทางออกซอยนั้น มีรถจอดอยู่ปากซอยทั้งสองฝั่ง
ทำให้ผมมองไม่เห็นรถที่มาจากทางขวามือเลย

ถนนในซอยไม่กว้างมาก วิ่งได้เลนเดียว
ตรงทางออกเป็นทางรถเดินทางเดียว 3 เลน
คือผมต้องเลี้ยวซ้าย
เนื่องจากเลนซ้ายสุดมีรถจอดทั้งสองฝั่ง ผมต้องออกที่เลนที่ 2
แต่ผมมองไม่เห็นรถเลยจึงเลื่อนรถจนมองเห็น (ค่อยๆยื่นไปทีละนิด)
ปรากฏว่า หัวยื่นไปจนปิดเลนที่ 2 วิ่งไม่ได้

ทีนี้รถจาก 2 เลนเลยรุมไปวิ่งเลนขวาสุดทำให้ผมหาจังหวะออกได้ยากขึ้นไปอีก
แล้วก็ถ้าผมหักซ้ายสุดก็ยังไม่พอไปเลนกลางอยู่ดี
ถ้าจะออกตัวก็ต้องเลยไปเลนขวาสุด

รอตั้งนานกว่าจะได้ออก รู้สึกผิดต่อผู้ใช้ถนนเส้นนั้นวันนั้นมากๆครับ

อยากจะขอแนะนำเทคนิคครับ ในกรณีแบบนี้ควรทำอย่างไร
ที่จริงผมอยากจะเลี้ยวซ้ายให้ชิดกับรถที่จอดอยู่ที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้
ก็จะกินเลนกลางแค่ประมาณครึ่งเลน
แต่ผมมองไม่เห็นรถที่วิ่งมา จึงไม่รู้จะกะจังหวะออกอย่างไรดีครับ

ถ้าแทนที่ผมจะค่อยๆยื่น เพื่อให้มองเห็นรถที่มาทางขวา
ผมเลี้ยวซ้ายชิดๆรถที่จอดอยู่ แม้จะมองไม่เห็นรถที่มาทางขวา จะปลอดภัยกว่าไหมครับ
เพราะตอนค่อยๆยื่นผมก็มองไม่เห็นรถที่มาทางขวาเหมือนกัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่