การใช้เบรคหน้าและเบรคหลังมอเตอร์ไซค์

กระทู้คำถาม
สิงอยู่ในพันทิพย์มานาน ตั้งแต่บอร์ดเก่าจนบอร์ดใหม่  ได้สาระและประโยชน์มากมายในการใช้มอเตอร์ไซค์  วันนี้เลยขอมาถามสมาชิกห้องรัชดา  เกี่ยวกับแนวทางการใช้งานเบรคหน้าและเบรคหลังของรถมอเตอร์ไซค์ครับ  อ่านมาหลายกระทู้ ก็สงสัยหลายๆข้อดังนี้ครับ

1.   กรณีการใช้งานเบรคเมื่อลงจากทางลาดชัน  ถ้าเบรคร้อนเป็นสาเหตุให้เบรคไม่อยู่  เห็นบางท่านก็จอดรถพักเพื่อให้จานเบรคหายร้อน  หรือบางท่านก็ใช้วิธีฉุกเฉินคือเอาน้ำราดเพื่อให้เย็นตัวลงเร็ว  วิธีที่เอาน้ำเย็นราดเพื่อลดอุณหภูมิแบบนี้ถูกต้องหรือไม่  หรือมีผลเสียต่อจานเบรคหรือไม่ครับ

2.  จากข้อ 1   กรณีนี้  ถ้าเป็นเบรคหลังที่เป็นดรัมเบรค  มีโอกาสเป็นเหมือนดิสเบรคมั้ยครับ  ในกรณีใช้งานจนร้อนเกินเบรคจนไม่อยู่

3.  เทคนิคการลงทางลาดชัน  โดยการขับขี่มอเตอร์ไซค์  มีแบบไหนบ้างครับ  ที่ผมเข้าใจเอง คือการเบรคและปล่อย เป็นจังหวะ ไม่เบรคยาวๆ    ถ้าเป็นมอเตอร์ไซค์แบบมีเกียร์ยังใช้ Engine  Brake ช่วยได้ในการชะลอความเร็ว   แต่ถ้าเป็นมอเตอร์ไซค์ที่เป็น AT  จะทำอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่