กู้ซือรถ ครับ
เงินต้น 186,448.60บาท ดอกเบี้ย 6.5%ต่อปี เวลา 36เดือน
186,448.60 x 6.5% x 3ปี = 36,357.50
เงินต้น+ดอกเบี้ย = 186,448.60+36,357.50 =222,806.10
VAT7% = 15,596.42
เงินต้น+ดอกเบี้ย+VAT7% = 186,448.60+36,357.50+15,596.42 =238,402.52
ยอดผ่อนต่อเดือน = 238,402.52/36 =6,622.29
คิดแบบนี้ถูกต้องไหมครับ (โดยมีเงื่อนไขว่าถ้าปิดทั้งหมด ก่อนครบกำหนด ได้ลดดอกเบี้ยครึ่งหนึ่ง)
ผ่อนไปแล้ว 16 งวด คงเหลือ 20 งวด
ถ้าคิดแบบนี้ได้หรือไม่
เอาดอกเบี้ยทั้งหมด/36งวด = 36,357.50/36 = 1,009.93บาท ต่องวด
คงเหลือ 20งวด = 1,009.93 x 20 = 20,198.60บาท
ตามเงื่อนไขหาร 2 = 20,198.6/2 = 10,099.30บาท
เท่ากับว่า ต้องได้ส่วนลด ตามเงื่อนไข 10,093.30บาท คิดแบบนี้ถูกต้องไหมครับ ถ้าไม่คิดอย่างไรครับ
เนื่องจากไฟแนนซืคิดส่วนลดให้ หกพันกว่าเอง
ขอบคุณล่วงหน้่าสำหรับคำตอบ
ถามเกียวกับไฟแนนซ์รถครับ
เงินต้น 186,448.60บาท ดอกเบี้ย 6.5%ต่อปี เวลา 36เดือน
186,448.60 x 6.5% x 3ปี = 36,357.50
เงินต้น+ดอกเบี้ย = 186,448.60+36,357.50 =222,806.10
VAT7% = 15,596.42
เงินต้น+ดอกเบี้ย+VAT7% = 186,448.60+36,357.50+15,596.42 =238,402.52
ยอดผ่อนต่อเดือน = 238,402.52/36 =6,622.29
คิดแบบนี้ถูกต้องไหมครับ (โดยมีเงื่อนไขว่าถ้าปิดทั้งหมด ก่อนครบกำหนด ได้ลดดอกเบี้ยครึ่งหนึ่ง)
ผ่อนไปแล้ว 16 งวด คงเหลือ 20 งวด
ถ้าคิดแบบนี้ได้หรือไม่
เอาดอกเบี้ยทั้งหมด/36งวด = 36,357.50/36 = 1,009.93บาท ต่องวด
คงเหลือ 20งวด = 1,009.93 x 20 = 20,198.60บาท
ตามเงื่อนไขหาร 2 = 20,198.6/2 = 10,099.30บาท
เท่ากับว่า ต้องได้ส่วนลด ตามเงื่อนไข 10,093.30บาท คิดแบบนี้ถูกต้องไหมครับ ถ้าไม่คิดอย่างไรครับ
เนื่องจากไฟแนนซืคิดส่วนลดให้ หกพันกว่าเอง
ขอบคุณล่วงหน้่าสำหรับคำตอบ