สอบถามเรื่องเลนส์ และconverter ครับ

1.พอดีผมมีโครงการจะซื้อ olympus EPL-5 หรือ EPM 2 แนะนำตัวไหนดีครับ(ถามคนที่ซื้อ EPL-5 ไป ว่าจอพับใช้บ่อยหรือเปล่าครับ)

2.ถ้าผมอยากได้ fisheye แบบประหยัด ถ้าซื้อ Pana 14 mm f2.5 + Sony VCL-ECF1 Fisheye Converter หรือ DMW-GFC1 Fisheye Conversion Lens ดีครับ (หรือว่าไม่ควรซื้อ Pana 14 mm f2.5 เพิ่มเลยครับ)

3.Pana 14 mm f2.5 ถ่าย portrait เป็นยังไงบ้างครับ หรือว่า มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ (LE-OL-M. Zuiko Digital ED 45mm f1.8 ดีหรือเปล่าครับ)

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

แก้ไขเรื่องเลนส์ครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
fish eye ประหยัด  อย่าลืมว่ามี   FCON-P01   อีกตัวนึง  ที่เอาไปต่อกับ kit  14-42  ได้เลยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่