[CR] Fuji X10 กับการใช้งานครั้งแรกของผม

หลังจากที่ผมเล็งๆกล้องคอมแพคระดับพรีเมียมอยู่หลายตัว สุดท้ายตัวที่เข้าวินของผมก็คือ
Fuji X10  ที่ต้องฟาดฟันกับ Nikon P7700 ในวินาทีสุดท้าย แต่งานดีไซด์แบบคลาสสิกก็ทำเอา
ผมเลือก X10 มาจนได้ ถึงแม้จะแอบเสียดายช่วงเลนส์กับจอพับหมุนได้ของ P7700 ก็ตาม

วันนี้เลยเอาเจ้ากล้องตัวใหม่นี้ไปลอง ไปทำความรู้จัก ให้สนิทคุ้นเคยกันมากขึ้น
สถานที่ที่ผมไปคือซานโตรินี่ ชะอำ
การทดสอบครั้งนี้ผมปรับกล้องเป็นโหมด P เป็นส่วนใหญ่ และปรับ Film Simulation เป็น Velvia
เพื่อเน้นสีสดจัดจ้าน  และภาพทุกภาพที่เอามาลงในครั้งนี้ ไม่ได้ผ่านการปรับค่าแสง ค่าสี อะไรเพิ่มเลย
เป็นภาพที่ออกมาจากกล้องเองล้วนๆ ผมนำมาย่อและ Crop ใส่ sharp ไปนิดหน่อยเท่านั้น เพื่อให้ง่ายต่อการตัดสินใจ
ของผู้ที่กำลังสนใจกล้องตัวนี้

ลองมาชมกันครับ

ภาพนี้ผมใช้โหมด A ซูมไปที่ 112 ปรับ F2.8 อยากเห็นว่าจะทำให้หลังละลายได้แค่ไหน
ผลที่ได้ น่าพอใจครับ  F2.8 ช่วยได้เยอะทีเดียว  ถึงจะละลายได้ไม่เท่า DSLR ก็ตาม
แต่ผมว่ามันละลายได้ไกลเคียงเลนส์ Kit ช่วง 55mm F5.6 เมื่อเทียบกับภาพจากกล้อง
DSLR กับคิท 18-55 อีกตัวของผม

สรุป
จากการใช้งานวันเดียว สิ่งที่ประทับใจก็มีดังนี้
งานประกอบดี วัสดุดี และเมื่อนำมาคล้องคอ มันทำให้ผมหล่อขึ้น จริงๆนะ
ไฟล์ดี สีสวย เก็บลายละเอียดส่วนมืดส่วนสว่างได้น่าพอใจ เกือบๆจะเท่า DSLR รุ่นเล็กๆ
โฟกัสเร็วจนน่าพอใจ  เลนส์คุณภาพดี  F2 -2.8 ช่วยให้ภาพออกมาใสสวยน่ามอง
แฟรช ใช้งานได้ดี
โหมดถ่ายภาพมีมาให้เล่นเยอะ การปรับค่าต่างๆเยอะ เรียกว่าจบหลังกล้องได้เลย  

ส่วนสิ่งที่ไม่ค่อยประทับใจ
ช่องมอง optical ใช้งานไม่ได้จริง แค่ติดมาให้ ครบ แค่นั้น เวลาใช้งานต้องมองผ่านจออยู่ดี
จอด้านหลังคม แต่สีอมเหลืองไปหน่อย (ไม่รู้ของคนอื่นเป็นเหมือนกันไหม)
แบตอาจจะไม่อึดอย่างที่ใครๆว่ากัน ผมถ่ายไป 120 ภาพ ใช้แฟรชแค่ 4 ภาพ แบตลดลงเหลือ 2 ขีด จาก 3

สรุปโดยรวม  หลังจากใช้งานมา ผมคิดไม่ผิดที่เลือกตัวนี้ มันทำให้การถ่ายภาพของผมกลับมาสนุกอีกครั้ง
และเมื่อได้เห็นไฟล์จากกล้องตัวนี้ ผมกลับยิ่งชอบ ไฟล์สวย จนบางครั้งนึกว่าถ่ายจาก DSLR  
แต่มันก็มีข้อจำกัดหลายๆอย่างที่คอมแพคให้ไม่ได้ ซึ่งคนเล่นกล้องน่าจะรู้กันดีอยู่แล้ว แต่ถ้าใครอยากมีกล้อง
เล็กๆที่ไม่เล็กเกิน น้ำหนักกำลังพอดีพอเหมาะ ไว้พกไปถ่ายในวันที่ไปเที่ยวสบายๆ ผมว่าตัวนี้เป็นตัวเลือกที่ดีตัวหนึ่งครับ

การทดสอบของผมครั้งนี้ ไม่ได้ทดสอบในที่แสงน้อย เช่นถ่ายตอนกลางคืน ไว้ผมทดสอบเมื่อไหร่ จะเอาภาพมาฝากกันอีกครับ
ขอบคุณที่เข้ามาอ่านกันครับ
ชื่อสินค้า:   Fujifilm X10
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่