จุดศูนย์กลางของประเทศไทย อยู่ตรงไหนครับ

อยากรู้สัก 3 แบบ

1) จุดศูนย์กลางที่เฉลี่ยระยะทางมาแล้ว จากขอบประเทศทุกด้าน มันจะไปตกที่อำเภอไหนครับ

2) จุดศูนย์กลางมวล คล้ายๆ กับตัดประเทศไทยออกมาเป็นแผ่น โดยพื้นที่ด้านบนที่เป็นภูเขาสูงต่ำให้คงไว้ แ้ล้วเอาเชือกแขวนให้ประเทศห่อยอยู่ได้ในแนวระนาบ จุดนั้นจะเป็นอำเภออะไรครับ

3) จุดศุนย์กลางประเทศ ที่นำพื้นที่ทางทะเลมาคิดด้วย จะไปตกที่อำเภออะไรครับ

เผื่อว่า จะโปรโมทให้จุดจุดนั้น เป็นสถานที่ท่องเที่ยวได้ด้วย ว่าตอนนี้ คุณกำลังเหยียบสะดือประเทศอยู่ อะไรทำนองนั้น

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 10
***ความคิดเห็นนี้เป็นสีเขียวใต้ทะเล***

บ้านสี่เสาเท ...โอ๊ะ... ไม่ใช่สิผิดเรื่องแล้วขอโทษทีครับ!

(May the Spoil be with you)
ขอสปอยล์จงสถิตย์อยู่กับท่าน

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่